29 มี.ค. , 2024, 02:41:27 pm

Author Topic: ขอถามเรื่องการนำอัฐิบรรจุโกฏิ บรรพบุรุษไว้บริเวณบ้าน  (Read 7319 times)

pppshop

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่องการนำอัฐิบรรจุโกฏิ บรรพบุรุษ(คุณพ่อ)โดยสร้างเป็นศาลหรือเจ้าที่ สถูปเล็กๆ เก็บไว้ภายในบริเวณบ้าน เพื่อไว้เคารพสักการะ
จะเป็นการเหมาะสมหรือไม่ เหตุเพราะธรรมเนียมในหมู่บ้าน-ชุมชน เขาไม่นิยมและไม่อนุญาตให้นำไปเก็บที่วัด และจึงไม่มีที่เก็บกระดูก
ญาติๆเลยปรึกษากันว่าจะสร้างอะไรสักอย่างภายในบ้านเพื่อเก็บไว้เคารพสักการะ แต่ไม่ทราบจะเหมาะสมหรือทำได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
นำกระดูกไว้ในบ้านไม่ถูกต้องครับ ( บ้านเป็นที่อยู่คนเป็น สุสานเป็นที่อยู่คนตาย )

pppshop

• Newbie
  • *

fengshui

• Administrator
  • Hero Member