20 เม.ย. , 2024, 05:12:23 am

Author Topic: เล่าประสบการณ์ฮวงจุ้ยเกี่ยวกับพระภูมิและทีกง  (Read 3689 times)

Jo

• Global Moderator
  • Full Member
ผมมีเคสที่น่าสนใจเกี่ยวกับพระภูมิเจ้าที่ และศาลเจ้าจีนครับ

สถานที่เป็นโรงงานสแตลเลสแถวกระทุ่มแบนแห่งหนึ่ง อยู่ระหว่างการก่อสร้างขยายโรงงานบนที่ดินใหม่ที่ซื้อเพิ่มเติม เป็นเคสที่เจ้าภาพเชิญท่านอาจารย์เกรียงไกรไปดูสถานที่และผมเป็นศิษย์ที่ติดตามไปด้วย ทางเจ้าภาพจึงได้มาเล่ารายละเอียดให้ผมฟัง

สถานที่นั่นได้ตั้งศาลพระภูมิด้านหน้าประตูพิงทิศ 30 องศา ด้านข้างโรงงานมีที่ดินเปล่าและถนนซอยคั่นอยู่ แต่จะเห็นศาลเจ้าและเสาทีกงชัดเจน อาจารย์จึงกำหนดจุดที่ให้ตั้งกระถางธูปบริเวณกำแพงรั้วโรงงานเพื่อกราบไหว้บูชา

ระหว่างก่อสร้างในช่วงพฤษภาคมที่ผ่านมา มีมรสุมเข้า ฝนตกหนักจนน้ำเอ่อท่วม ทำให้มีงูเห่าตัวหนึ่งหนีขึ้นไปหลบบนศาลพระภูมิ ปรากฏว่าพวกคนงานชาวเขมรหลายคนช่วยกันจับฆ่าและนำมาปรุงเป็นอาหาร

พอตกดึกที่บ้านพักคนงานซึ่งอยู่ในบริเวณนั้น มีคนงานหญิงคนหนึ่งได้ถูกเจ้าที่เข้าสิง เนื่องจากท่านโกรธและไม่พอใจเป็นอย่างมากที่จับงูเจ้าที่ไปกิน สักพักคนงานชายชาวเขมรอีกคนที่นั่งอยู่ด้วยกัน ได้ถูกทีกงเข้าร่าง ท่านเข้ามาเพื่อช่วยคุยกับพระภูมิ และเคลียร์ปัญหาให้ คนที่อยู่ในเหตุการณ์กล่าวว่า คนงานเขมรเดิมทีพูดภาษาไทยแทบไม่ได้ กลับคุยออกมาอย่างชัดเจน ส่วนคนงานที่ถูกทีกงเข้าบางคำก็พูดเป็นภาษาจีน แต่พอจับใจความได้ว่ามาช่วยเหลือ

ทำให้ในวันรุ่งขึ้นแต่เช้า คนงานทั้งหมดได้มานั่งล้อมวงที่ศาลพระภูมิ เพื่อรอให้พนักงานบริษัทมาช่วยจัดการเพื่อไหว้ขอขมา

ด้านล่างเป็นภาพกระถางธูปที่ไหว้ศาลเจ้าครับ
« Last Edit: 15 มิ.ย. , 2011, 06:21:04 am by Jo »