29 มี.ค. , 2024, 01:01:03 pm

Author Topic: ต้องทำอย่างไร เมื่อจะเริ่มก่อสร้างบ้าน ครับ  (Read 13464 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนถามอาจารย์ และซือเฮียที่เคารพ

ลูกชายเป็นสถาปนิก และเริ่มมารับสร้างบ้านชุดใหม่ให้ลูกค้า 
ลูกชายเคยได้ยินผมเตือนเรื่องฮวงจุ้ยบ่อย ๆ จึงโน้มเอียงมาเชื่อบ้าง (ซึ่งผมก็แอบดีใจครับ)
ลูกชายเคยรับงานสร้างตกแต่งภายใน (ร้านค้าในห้างสรรพสินค้า) ซึ่งบ้างครั้งเค้าปวดหลังโดยฉับพลันบ่อย ๆ
ซึ่งกระผมก็พาไปข้ามเรือ และหลายครั้งก็ดีขึ้นครับ ...พอมารับสร้างบ้านชุดนี้จึงอยากทำให้ถูกต้องขึ้นครับ

** คือ ที่ดินว่างเปล่า ก่อนเริ่มลงมือก่อสร้าง นอกจากได้ฤกษ์ดีแล้ว ราดน้ำ 5 ขัน แล้ว ...ต้องจุดธูปไหว้เจ้าที่
หรือโถ่วตี่เอี๊ย หรือตี่จู๋เอี๊ย หรือไม่ครับ  หรือต้องตั้งโต๊ะพร้อมเครื่องไหว้ ไหมครับ ?   และกล่าวคำบูชาคำขอขมา ?

ขอบคุณอย่างยิ่ง ครับ
สมประสงค์ 41

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คนส่วนใหญ่ จะไม่เกิดความรู้สึกแบบนี้

แสดงว่า ลูกชายอาจจะไวต่อเรื่องวิญญาณ

1. ควรหมั่นทำบุญเป็นประจำ จะให้ดีนั่งสมาธิด้วย เพื่อให้จิตมั่นคง ไม่อ่อนไหวง่าย
2. ควรห้อยพระติดตัว
3. ก่อนลงมือกระทบ ไปทำสังฆทานอุทิศให้เจ้าที่และวิญญาณที่สถิต ณ ที่นั้น จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
4. จัดของไหว้ ณ Site งาน ตามเหมาะสม ( ยกเว้น เนื้อหมู )

fs888

• **
ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบรวดเร็วทันใจครับ

กระถางธูปใหม่ที่จะใช้การนี้ เรียนถามว่าหลังจากใช้ประกอบพิธีในครั้งแรกนี้แล้ว

ควรจะหาที่ตั้งวางต่อไปหรือไม่ เช่น (แบบไทยๆ) ศาลเพียงตา หรืออื่น ๆ  และควรจุดธูปไหว้เป็นบางโอกาสหรือไม่ครับ ?

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ
สมประสงค์ 41

fengshui

แนะนำให้ใช้ฟักแทนครับ  แล้วทิ้ง

fs888

• **
ขอบคุณมากมากมาก ครับ

fengshui