20 เม.ย. , 2024, 09:11:34 am

Author Topic: ผู้กระทำการชงกับทิศหลังบ้าน  (Read 6682 times)

jennet

• Newbie
  • *
เรียน  ซือเฮียที่เคารพ

รบกวนขอเรียนปรึกษาบางประการคะ

บ้านหนูพิงอยู่ที่ 205.1 องศา ซึ่งเป็นราศีมะแม (วัดด้วยจานแสงอาทิตย์) ส่วนหนูเกิดปีฉลู ซึ่งหนูจะต้องเป็นผู้จัดการทุกอย่างในบ้าน ไม่ว่าจะเป็นการตกแต่งหรือซ่อมแซมใดๆ สำหรับกรณีนี้จะเห็นว่าหนูชงกับทิศหลังบ้าน ไม่ทราบว่าจะมีวิธีใดแก้ไข หรือ หลีกเลี่ยงการชงดังกล่าว เพื่อไม่ให้มีผลกระทบกับตัวหนู

ขอขอบพระคุณอย่างสูงคะ
พรหมพร

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ฤกษ์ที่กระทำ ไม่มีราศึปะทะตัวเรา ก็ถือว่าใช้ได้ครับ ( ห้ามราศี /8 )

อาจเพิ่มเติม ด้วยการตั้งพระพิงทิศ /7 เพื่อภาคีกับทิศหลังบ้าน
หรือ ตั้งพิง /1 เพื่อภาคีกับปีเกิดเรา

แต่โดยปกติ ไม่จำเป็น โดยเฉพาะหากคุณดิถีเป็นไฟ หรือทอง  /2 /8 ปะทะกัน ขุมคลังเปิด

แต่หากดิถีเป็นไม้ จำเป็นต้องแก้

jennet

• Newbie
  • *
ขอบคุณคะ ขอรบกวนถามเพิ่มเติมดังนี้คะ

4 บรรทัดแรกที่อาจารย์ตอบมานั้น พอเข้าใจคะ แต่บรรทัดที่ 5 ที่อาจารย์บอกว่า “แต่หากดิถีเป็นไม้ จำเป็นต้องแก้” ไม่เข้าใจว่ามันไปเกี่ยวข้องกับดิถีเป็นไม้อย่างไรคะ

fengshui

ดิถีไม้ ปีเกิดธาตุดิน ถูกปะทะ

ดินเป็นโชคลาภของดิถีไม้  เมื่อถูกปะทะ ลาภเสียหาย จึงต้องแก้ครับ

jennet

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮียที่เคารพ

เข้าใจแล้วคะ ขอรบกวนถามอาจารย์ต่อเลยนะคะ

กรณีผู้กระทำการ (ถ้าหนู-ปีขาล) ชงกับทิศกระทำการ (สมมุติทิศวอก 245 องศา) ซึ่งผู้กระทำการหาคนแทนไม่ได้ กรณีนี้จะแก้ไขอย่างไรในการหาฤกษ์คะ

ขอบพระคุณคะ

fengshui

อันที่จริง หากฤกษ์ที่ได้ไม่มีราศีปะทะ บุคคล หรือตัวบ้าน ก็ถือเป็นฤกษ์ปกติอยู่แล้วครับ

เช่น ได้ฤกษ์ /4 /4 /4 /4 หมด ก็ไม่ชงทั้งบ้านและบุคคล

แต่หากไม่สบายใจ ใช้หลักการเดิม คือให้มีราศีที่ปลอดจากอสูร และปลอดการชง มาภาคีปีเกิด หรือทิศหลังบ้าน

jennet

• Newbie
  • *
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆคะที่ให้ความกระจ่าง ตอนนี้เข้าใจแล้วคะ  :)

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ
พรหมพร

fengshui

ยินดีครับ