25 เม.ย. , 2024, 04:59:13 am

Author Topic: สอบถามวิธีแก้ไขเรื่องการตั้งตี่จู่เอี้ยที่ชั้นสองของอาคารครับ  (Read 5378 times)

kimpoodong

• Newbie
  • *
พอดีผมได้เช่าอาคารเพื่อเปิดกิจการนะครับ ซึ่งได้เช่าเฉพาะชั้นสองของอาคาร (ชั้นหนึ่งเค้าเช่าไปแล้ว) แล้วคนแก่ที่บ้านเค้าให้ตี่จู่เอี้ยมาตั้ง
ก็ตั้งมาได้เป็นเกือบสองปีแล้วนะครับ พึ่งมาทราบว่าไม่ควรตั้งที่ชั้นสอง ผมเลยอยากทราบว่าควรทำไงดี ย้ายออก หรือไว้เอาไว้แบบนั้นครับ ทุกวันนี้กิจการก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควรครับ ที่เชียงรายก็หาซินแสยากมากเลยครับ ไม่มีที่ปรึกษาเลย พอดีเห็นเว็บนี้เลยลองโพสถามดู หากเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้นะครับ

kimpoodong

• Newbie
  • *
ร้อนใจมากครับ วันนี้มีคนแนะนำให้ย้ายท่านไปอยู่ที่จุดที่สามารถมองเห็นพื้นได้นะครับ  แต่ชั้นสองของผมเป็นห้องกระจกมีประตูเปิดไประเบียงได้ มีบันไดขึ้นมาทางด้านหน้าครับ เจ้าของตึกเค้าทำให้ เมื่อเดือนก่อนมีคนตกลงมาจากชั้นสอง บาดเจ็บหนักเลย พอดีเค้าไม่ยอมฟังเดินออกไปทางระเบียงเพื่อถ่ายรูปเข้าในร้าน หงายหลังไปเลยครับ มีคนแนะนำให้ย้ายท่านไปที่ระเบียงเพราะว่ามองเห็นพื้นชัดสุด แต่ผมรู้สึกเหมือนให้ท่านอยู่นอกบ้านหน่ะ ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หลังน้ำลด ควรย้ายมาตั้งชั้น1 ครับ

ต้องดูฤกษ์ด้วย ( ดูหมวดบริการหาฤกษ์ )

การย้ายตี่จู้ เจ้าบ้านทำเองดีสุดครับ

---

ในขณะนี้ แนะนำให้ทำสังฆทานให้ท่านเจ้าที่ เจ้ากรรมนายเวร วิญญาณทั้งหลายที่สถิต ณ อาคาร

ขออภัยหากทำผิดพลาด  และขอให้ปัญหาต่าง ๆ ลุล่วง