28 มี.ค. , 2024, 12:49:52 pm

Author Topic: ขอถามเรื่องสีบ้านค่ะ  (Read 37278 times)

yuwanart

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่องสีบ้านค่ะ
« on: 28 พ.ค. , 2007, 04:04:55 am »
หน้าบ้านทิศตะวันอกกเฉียงเหนือ 45 องศา บ้านเลขที่ 5/63 เป็นบ้านใหม่ที่กำลังสร้างนะคะยังไม่เสร็จ
สีหลังคาสีน้ำตาล
สีภายนอกมี 3 สีค่ะ ครีม ไข่ไก่ และน้ำตาล 
สีภายนอกมี 3 สีค่ะ ครีม ไข่ไก่  (ส่วนใหญ๋) และเขียว (ห้องนอนบางห้อง)
สีกระเบี้ยงห้องน้ำ สีฟ้า 1 ห้อง สีเขียว 2 ห้อง
ห้องครัวใช้กระเบี้ยงสีขาวค่ะ ส่วนพื้นครัวกระเบี้ยงสีอิฐ
ห้องโถงใช้กระเบี้ยงสีขาว ออกครีมค่ะ
ใช้ได้ไหมคะ จริงๆ อยากส่งแปลนบ้านให้ช่วยดู แต่ไม่รู้ว่าจะต้องส่งยังไงค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอถามเรื่องสีบ้านค่ะ
« Reply #1 on: 28 พ.ค. , 2007, 04:48:40 am »
สีภายนอก ใช้ได้แล้ว แต่ให้เพิ่มสีขาวแซมเข้าไป เช่นแนวขอบต่าง ๆ กรอบวงกบ

สีภายในแล้วแต่ชอบ ตามใจเจ้าของห้อง อย่าเลือกสีที่หม่น
( ทำให้รู้สึกหม่นหมอง ควรเลือกสีเบา ๆ สว่าง )

ส่งรูป ซ้ายมือใต้กรอบที่เรากรอกข้อความ มีคำว่า ตัวเลือกเพิ่มเติม ( อักษรสีแดง )
ลองดูครับ

fengshui

« Reply #2 on: 28 พ.ค. , 2007, 01:46:24 pm »
ขนาด file ไม่เกิน 50 K ครับ

ลองส่งมาที่ [email protected] ครับ

yuwanart

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 01 มิ.ย. , 2007, 02:03:34 am »
รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ
เป็นบ้านสรางใหม่เลยอยากทำให้ถูกต้องจะได้ไม่ต้องแก้ไขภายหลังค่ะ
ส่งให้แล้วนะคะ

fengshui

« Reply #4 on: 01 มิ.ย. , 2007, 09:33:16 am »
Pic 1

fengshui

« Reply #5 on: 01 มิ.ย. , 2007, 09:33:44 am »
Pic 2

fengshui

« Reply #6 on: 01 มิ.ย. , 2007, 09:42:55 am »
คุณคงดูรายการฮวงจุ้ยมามาก จึงนำมาปนกันหมด

ทิศทางของชักโครก ไม่มี ไม่ต้องสนใจ
ระบบของชมรม ห้ามหันตรงประตูห้องน้ำ ก็ใช้ได้
และดูว่าตำแหน่งห้องน้ำเป็นดาวอะไร

สีห้องน้ำแล้วแต่ชอบ

ติดรูปประดับ ตามใจเจ้าของบ้าน แต่หากมีการทุบ เคาะ เจาะ ตอก ต้องดูฤกษ์

หากคุณไม่ได้วัดองศาด้วยระบบแสงอาทิตย์ ไม่สามารถนำองศาที่ได้มาใช้งาน
เพราะโอกาสผิดพลาดมีสูง

เช่น วัดได้ 45 องศา เป็นทิศทางล้มเหลว ลาภอยู่หลังบ้าน บารมีอยู่หน้าบ้าน
แต่หากองศาเป็น 47 องศาขึ้นไป จะกลายเป็นปกติ
หรือ 43 องศา มีทั้งลาภรอ + ลาภวิบัติ

ส่วนองค์ประกอบอื่น ๆ ถือว่าไม่มีตัวใดขัดในหลักชัยภูมิ

fengshui

« Reply #7 on: 01 มิ.ย. , 2007, 09:47:13 am »
ทิศหัวเตียงนอนของแต่ละคน ต้องดูดวงจีนเป็นรายบุคคลไป

ดูท่าทางคุณจะให้ความสำคัญสีในห้องน้ำมาก
ในแง่ฮวงจุ้ย สีภายในแล้วแต่ชอบ

สีนอกบ้าน ได้แจ้งไปแล้ว

การวางตำแหน่งใด ๆ ต้องรู้องศาที่แน่นอนก่อน
ต้องวิเคราะห์ดวงจีน + ดาวโชคลาภบารมี ( ดาว 9 ยุค )
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

yuwanart

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 04 มิ.ย. , 2007, 04:24:32 am »
ขอบคุณค่ะ
หนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ซื้อมานานแล้วค่ะแต่อ่านแล้วค่ะ แต่ไม่เข้าใจค่ะ ว่าแต่ละสัญลักษณ์ควรเป็นห้องอะไร ไม่ควรเป็นอะไร

fengshui

« Reply #9 on: 04 มิ.ย. , 2007, 07:45:47 am »
ในหน้า Web ที่แนะนำไป จะมีการบ้าน
ลองทำดูครับ

ในแต่ละห้อง ก็จะแบ่ง 9 ช่องอีกทีครับ

yuwanart

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: 05 มิ.ย. , 2007, 03:48:56 am »
ขอบคุณค่ะ จะลองทำดูค่ะ

fengshui

« Reply #11 on: 05 มิ.ย. , 2007, 06:32:05 am »
ยินดีครับ

fengshui

« Reply #12 on: 03 ธ.ค. , 2008, 05:36:49 am »