28 มี.ค. , 2024, 10:26:56 pm

Author Topic: ดวงสละดิถี  (Read 8640 times)

tunn

• Newbie
  • *
ดวงสละดิถี
« on: 21 มิ.ย. , 2007, 02:07:32 am »
รบกวนถามด้วยครับ

9  7  9  4
7  1  3  6

ดวงดิถีธาตุทองเกิดในฤดูไม้ ในดวงไม่มีคู่ธาตุ ไม่มีตัวกำเนิด
เกิดในเดือน ลาภมีกำลัง ดิถี ไม่มีกำลัง ดังนั้นจึงเป็นดวงสละดิถี

อยากทราบว่า
1. ดวงที่ว่า สละดิถีแล้วเป็นดวง 3 ธาตุ
โดยมี น้ำ กับ ไฟ เยอะที่สุด อย่างละ 3 ตัว มีไม้ 1 ตัว
โดยที่ไม้เป็นธาตุกลาง ดังนั้น ถึงแม้ว่า จะเกิดในฤดู ไม้ ก็ตาม
ธาตุไม้ ก็เป็น ธาตุสำคัญ ถูกต้องไหมครับ

2. ดวงเมื่อสละดิถีแล้ว ไม่ดูเรื่องลาภใช่ไหมครับ
(หรือว่าแล้วแต่รูปดวง เช่น ถ้าตัวบั่นทอนมากๆ
สละดิถี ตาม ตัวบั่นทอนไปแล้ว ก็ดูเหมือนกับเป็นตัวเดียวกับบั่นทอน
ตัวอย่าง ดิถี ไฟ แล้วมีดินมากๆ จะถือว่าดิถี เป็นดิน มีน้ำเป็นลาภ หรือเปล่า?)

3. ดวงนี้นอกจาก ไม้ที่เป็นธาตุสำคัญ
มีธาตุ ทอง และดินเป็นธาตุให้โทษ แล้ว
มีธาตุให้คุณหรือไม่ครับ?

4. หากมี /12 เข้ามาภาคี /3 หรือ
/9 เข้ามาปะทะ /3 ถือว่า ไม่ดีมาก ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวงสละดิถี
« Reply #1 on: 21 มิ.ย. , 2007, 08:06:41 am »
กฎ กติกา มารยาท
ก่อนตั้งคำถามใน WebBoard

3. กรณีถามเกี่ยวกับ ดวงชะตา, หาฤกษ์ เฉพาะส่วนบุคคล
( ฤกษ์ยาม, ฤกษ์แต่งงาน, ฤกษ์คลอดบุตร )
กรุณาเข้าหมวด บริการ วิเคราะห์ดวง - บริการ หาฤกษ์

ยกเว้น คำถามในลักษณะการเรียน

ดังนั้น จะตอบเฉพาะข้อ 2 ( ซึ่งเป็นคำถามแบบกลาง ๆ ไม่ใช่เฉพาะรูปดวงหนึ่งใด )

ดวงเมื่อสละดิถีแล้ว ต้องให้น้ำหนักกระแสต่อเนื่องสมดุลครับ
เมื่อได้ดังนี้ ชีวิตก็จะประสบความสำเร็จ ( เท่ากับได้ลาภ )