29 มี.ค. , 2024, 07:29:33 am

Author Topic: ข้อสงสัยเกี่ยวกับการหาฤกษ์แต่งงาน  (Read 4221 times)

rapong_122

• Newbie
  • *
1. จากการอ่านในหน้าเวบ การหาฤกษ์แต่งงานต้องทราบข้อมูลหลายประการ
ทั้งดวงเกิดเจ้าบ่าวและเจ้าสาว ปีเกิดพ่อแม่เจ้าบ่าวและเจ้าสาว
ทิศหัวเตียง ทิศอิงบ้าน เป็นต้น ถ้าไม่ทราบข้อมูลบางข้อ
เช่น ปีเกิดพ่อแม่เจ้าสาว จะยังพอหาฤกษ์ได้หรือเปล่าครับ

2. พิธีกรรมสามอย่างที่ต้องดูฤกษ์ ได้แก่
ปูเตียง สวมแหวน และเข้าหอ
จากประสบการณ์การหาฤกษ์ที่ผ่านมาของซือเฮีย
พอมีทางจัดให้ทั้งสามอย่างอยู่ในวันเดียวกันได้ไหมครับ

3. ฤกษ์ปูเตียง คิดแค่ การเอาผ้าปูเตียง ผ้าห่ม ปลอกหมอน มาจัดเตียง
หรือคิดตั้งแต่การเอาเตียงตัวใหม่มาตั้งแทนเตียงตัวเก่า
ในกรณีที่เปลี่ยนเตียงในห้องที่ใช้เป็นห้องหอของเจ้าบ่าวเจ้าสาว

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่ได้ครับ เพราะหากได้ฤกษ์มาแต่ชงปีเกิดเขา ก็ไม่ไดี หรือไม่เขาก็ปฏิเสธฤกษ์เรา

2. ได้ครับ  แต่เหมาะกับ สถานที่จัดงานและเรือนหอไม่ไกลกัน

3. หากเป็นไปได้ ตั้งเตียงรอไว้ก่อน แต่ไม่ต้องชดผนัง
    เมื่อได้ฤกษ์ ดันเตียงชิดผนัง

กรณีเตียง Biuilt in ติดผนังไปแล้ว ก็เปลี่ยนผ้าปูแทนครับ

rapong_122

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ