29 มี.ค. , 2024, 07:05:03 am

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับการใช้ฤกษ์ปลอดภัย  (Read 4766 times)

parunyu

• Newbie
  • *
 เนื่องจากช่างจะมาเดินสายอินเตอร์เน็ตเข้าบ้านในช่วงต้นเดือนหน้า (ธันวาคม)  แต่ช่างไม่สะดวกในวันที่มีฤกษ์ปลอดภัยคือวันที่ 30 พ.ย.  อยากทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ   ถ้าการเดินสายบางส่วนต้องกระทบทิศแตกสลายเดือนหรือทิศอสูรเดือนต้องทำอย่างไรครับ และถ้าผมเคยใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้วครั้งหนึ่งในปีนี้  สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้อีกหรือเปล่าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ให้เริ่มต้นกระทบในฤกษ์ปลอดภัย แล้วให้ช่างมาดำเนินงานต่อได้ภายหลัง ( ไม่เกิน 3 วัน )
หากเกินกว่า 3 วัน ให้ไปเคาะที่เดิมซ้ำ ๆ จนกว่าช่างจะมา

กรณีจำเป็นได้ครับ

parunyu

• Newbie
  • *
ให้เริ่มต้นกระทบในฤกษ์ปลอดภัย แล้วให้ช่างมาดำเนินงานต่อได้ภายหลัง ( ไม่เกิน 3 วัน )
หากเกินกว่า 3 วัน ให้ไปเคาะที่เดิมซ้ำ ๆ จนกว่าช่างจะมา

กรณีจำเป็นได้ครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผมใช้ฤกษ์ปลอดภัยแบบจำเป็น (วันที่ 24 ม.ค.57) โดยเริ่มต้นกระทบในช่วงเวลาฤกษ์ปลอดภัย และผมก็เคาะที่เดิมทุก 3 วัน จนกว่าช่างสามารถมาดำเนินการได้ ซึ่งช่างจะสามารถมาได้ช่วงต้นกุมภาฯ และจะเลยวันที่ 4 ก.พ.57 ซึ่งเป็นวันเปลี่ยนทิศอสูรและทิศแตกสลายใหม่ประจำปี โดยจะเปลี่ยนเป็นทิศเหนือ ซึ่งหลังบ้านผมอยู่ทิศนี้พอดี อยากทราบว่าทำได้หรือไม่ครับ (แต่ช่างจะกระทำการที่หน้าบ้านเท่านั้นครับ)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ได้ครับ เพราะกระทบต่อเนื่องมาโดยตลอด

แต่หากต้องการให้แน่นอน ให้เคาะทั้งวันที่ 3 และ 4 กพ.