29 มี.ค. , 2024, 12:27:34 pm

Author Topic: สร้างบ้านกลางบ่อน้ำ  (Read 9654 times)

woodfree

• Newbie
  • *
สร้างบ้านกลางบ่อน้ำ
« on: 29 ม.ค. , 2014, 07:56:49 am »
ซื้อที่บ่อเลี้ยงปลาเก่าไว้ที่ลาดกระบังไว้2งาน  กำลังจะปลูกบ้านชั้นเดียวไว้อยู่อาศัย  ตอนแรกกะว่าจะถมดินปลูกบ้าน  แต่เช็คราคาถมดินแล้วสร้างบ้านได้เกือบทั้งหลัง  เพี่อนที่เป็นวิศวกรเลยแนะนำให้เอาเงินที่จะถมดินมาปลูกบ้านกลางบ่อเลยจะดีกว่าประหยัดเงินด้วย  ผมก็เห็นด้วย   ปัญหามีอยู่ว่าตอนแรกผมจัดแปลนบ้านตามดาวเก้ายุคที่เรียนมา  แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาสร้างอยู่กลางบ่อน้ำพื้นบ้านสูงจากผิวน้ำ80ซ.ม.  จีงอยากจะเรียนถามว่าแปลนบ้านที่จัดไว้ตอนแรกยังใช้ได้อยู่หรือไม่  หรือว่าเปลี่ยนจากสร้างบนบกมาสร้างบนน้ำจะต้องมีกฎเกณฑ์อะไรมาเสริมเพิ่มขึ้นหรือไม่   ขอบคุณครับ         

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สร้างบ้านกลางบ่อน้ำ
« Reply #1 on: 31 ม.ค. , 2014, 10:49:19 am »
สร้างกลางบ่อ
1. บารมีไม่มั่นคง
2. ดาวที่เข่้าสู่ศูนย์กลางผัง มีบทบาท

ปกติ ไม่แนะนำ โดยเฉพาะ ยื่นลงไปทั้งเรือน

พิจารณาเรื่อง ความชื้นที่มาก ยุงชุม การซ่อมบำรง ฯลฯ

woodfree

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 31 ม.ค. , 2014, 03:43:28 pm »
ถ้าผมดันบ้านให้หลังบ้านไปอยู่เกือบชิดริมบ่อ  แล้วถมดินเพิ่มด้านหลังสักหน่อยให้ชิดกับหลังบ้านเลย  ให้หลังบ้านมีที่ดินที่คนลงไปเดินได้  ทำให้ทางเดินเข้าบ้านยาวขึ้นสักหน่อย  อย่างนี้แปลนเดิมยังใช้ได้ไหมครับ

fengshui

« Reply #3 on: 01 ก.พ. , 2014, 01:35:56 pm »
ต้องคำนวณดวงดาวดูว่า ตำแหน่งทีลงนำ ดีหรือไม่

woodfree

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 01 ก.พ. , 2014, 04:35:14 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 02 ก.พ. , 2014, 03:52:06 am »
ยินดีครับ