28 มี.ค. , 2024, 06:10:33 pm

Author Topic: การย้ายสถานที่ตีจู้เอี๊ยะ  (Read 6287 times)

wencai

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คือตอนนี้ผมและครอบครัวกำลังจะย้ายบ้าน และพวกเราผูกพันกับตีจู้เอี๊ยะท่านนี้มาก เพราะท่านดูแลเรามากว่า20ปีแล้ว จึงอยากถามว่า มีความเป็นไปได้ไหมครับ ที่เราจะทำพิธีเชิญท่านมาอยู่กับเราที่บ้านใหม่ด้วย ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การย้ายสถานที่ตีจู้เอี๊ยะ
« Reply #1 on: 16 ก.ย. , 2014, 08:14:25 am »
ตี่จู้ คือ เจ้าที่  ท่านจะประจำอยู่ ณ สถานที่นั้น ๆ  ไม่สามารถโยกย้ายได้
เรือนตี่จู้ ( รวมถึงวิญญาณ ) จีงไม่นำไปที่บ้านหลังใหม่

เมื่อคุณไปอยู่ที่ใหม่ ก็จะมีเจ้าที่ของที่ใหม่รออยู่ครับ