16 เม.ย. , 2024, 05:22:24 am

Author Topic: หาซื้อบ้านหลังใหม่ โดยใช้หลักบ้านแปดทิศกับดาวเก้ายุค  (Read 4708 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์
กระผมกำลังหาซื้อบ้านหลังใหม่ และศึกษาจากหนังสือฮวงจุุ้ยบางเล่ม ซึ่งแนะนำให้คัดกรองบ้านโดยใช้หลักบ้านแปดทิศ แต่กระผมค้นเจอในกระทู้เก่า ทราบว่ามีการใช้วิชาบ้านแปดทิศกันน้อยมาก กระผมจึงใคร่ขอปรึกษาท่านอาจารย์ดังนี้ครับ

1) ทำไมถึงมีการใช้วิชาบ้านแปดทิศกันน้อยครับ

2) บ้านแปดทิศกับดาวเก้ายุคให้ผลกระทบต่างกันอย่างไรครับ กระผมหมายถึงในระยะสั้น ระยะยาว
โดยเฉพาะในกรณีที่ถ้าห้องนั้นอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ดีของบ้านแปดทิศ แต่เราจัดตำแหน่งต่่างให้ลงตัวได้โดยดาวเก้ายุคได้ครับ

3) ถ้าผมจะคัดเลือกบ้าน โดยใช้วิชาบ้านแปดทิศ โดยให้ห้องนอน ห้องรับแขก และประตูทางเข้า อยู่ในตำแหน่งที่ดี
และใช้ดาวเก้ายุคช่วยในส่วนของการจัดวางภายใน เช่นประธาน ประตู เพื่อให้ได้บารมีหรือลาภ ตามหลักดาวเก้ายุค ไม่ทราบว่าจะเกิดผลกระทบหรือส่งเสริมซึ่งกันหรือไม่ครับ

4) ทำไมหนังสือฮวงจุ้ยส่วนใหญ่ จึงมักแนะนำให้ประตูทางเข้าบ้านเปิดในตำแหน่งด้านซ้ายมือ เมื่อหันมองออกนอกบ้าน นอกจากเป็นตำแหน่งของมังกรเขียวแล้ว ไม่ทราบว่ามีนัยอื่นหรือเปล่าครับ

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ตอบรวมครับ

จากสถิติ ความถูกต้องมีน้อยครับ
... เช่น ยุค 7 ทิศ 270 ในวิชา 8 ทิศประตูเป็น สูญสิ้น 
... แต่ดาว 9 ยุค เป็นทิศทางรุ่งเรือง
... ผลคือ บ้านหลังเหล่านี้ ดีทั้งหมด ( หากไม่ขัดแย้งกับดวงเจ้าบ้าน หรือฤกษ์ )

และในสมัยโบราณ จะเลือกทิศหลังบ้านจากดวง  ไม่ใช่จาก 8 ทิศ
แต่ปัจจุบัน ทำเลที่ดีหายาก จึงต้องเลือกทำเลก่อน  แล้วปรับทิศทางดาว 9 ยุคให้สอดคล้อง

4. ไม่ตายตัวครับ แล้วแต่บทบาทของดาวโชคลาภครับ

เช่นหลังบ้าน 225 หรือ 240  ต้องเปิดประตูขวามือ ( เมือมองจากในบ้าน )