16 เม.ย. , 2024, 05:08:23 am

Author Topic: สงสัยเรื่องตำแหน่งตี่จู้เอี้ย  (Read 5015 times)

wannath

• Newbie
  • *
อ่านหนังสือจัดบ้านตามฮวงจุ้ย ยุค 8
หน้าบ้านหันทิศตะวันตกเฉียงเหนือ  ถ้าแบ่งบ้านเป็นตาราง 9 ช่อง  ตำแหน่งของตี่จู้เอี้ยคือ ช่องกลางที่พิงหลังบ้าน 
สงสัยว่าตี่จู้เอี้ยจำเป็นต้องตั้งตรงกลางของช่องกลางหรือไม่  ถ้าตำแหน่งยังอยู่ในช่องกลางแต่ตั้งชิดซ้ายหรือขวาจะโอเคไหม
(พอดีมีปัญหาเรื่องการจัดเฟอร์นิเจอร์ค่ะ)

ตั้งใจว่าจะเขยิบสักเล็กน้อย  แล้วตรงกลางบ้านจะทำหิ้งพระเป็นชั้นเหนือศีรษะค่ะ  แล้วจะได้วางโต๊ะกินข้าวโดยไม่บังตี่จู้เอี้ยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
โดยภาพรวม ตรงกลางหลังบ้าน คือ ประธาน

แต่ตำแหน่งเจ้าที่อยู่ตรงไหน  ตรงนั้น ก็มีบทบาทด้วย

*** ที่สำคัญ คือ องศาที่ได้ต้องเป็นองศาที่แม่นยำ ***

หากวัดจากเข็มทิศทั่วไป หรือมือถือ 
เดินหน้าถอยหลัง ซ้ายขวา องศาจะไม่ตรงกันเลย
จึงใช้องศาดังกล่าวมาจัดบ้านไม่ได้

ต้องใช้จานวัดแสงอาทิตย์วัดจึงจะมีความถูกต้องเที่ยงตรงครับ