28 มี.ค. , 2024, 05:01:39 pm

Author Topic: ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น ขอคำแนะนำด่วนด้วยครับ  (Read 5128 times)

Boonchai

• Guest
เรียน ซือเฮียครับ

เมื่อคืนวันเสาร์ที่ 25 สค ที่ผ่านมาคุณแม่ผมป่วยเข้าโรงพยาบาล คุณหมอบอกว่าเส้นโลหิตในสมองแตก ต้องผ่าตัดด่วน โดยผ่าตัดในคืนนั้นประมาณตี 3 กว่า (ต่อเช้าวันอาทิตย์) ณ ขณะนี้ยังนอนไม่รู้สึกตัวอยู่ในห้อง ICU อาการเท่าที่คุณหมอบอกคือให้ทำใจ ทรงๆ อยู่ ไม่ดีขึ้น

เท่าที่สอบถามพี่ ๆ ที่อยู่กับคุณแม่ได้ความว่าประมาณ 2 เดือนก่อนได้มีการทาสีบ้านด้านนอกใหม่ซึ่งเข้าใจว่าน่าจะมีการเคาะผนังเพื่อซ่อมแซมรอยรั่วด้วย โดยที่ไม่ได้ดูฤกษ์ก่อน และอีกเหตุการณ์หนึ่งคือเมื่อวันที่ 13 สค ที่ผ่านมา เวลาประมาณ 8-9 โมงเช้า คุณแม่ได้ไปช่วยพี่ชายตั้งตี่จู้ที่บ้านของพี่ชาย (เป็นบ้านมือสอง ซ่อมแซมใหม่) ซึ่งไม่ได้ดูฤกษ์อีกเหมือนกัน คุณแม่เกิดปีจอ อายุนับจีน 73 ปี พี่ชายเกิดปีชวดครับ

บ้านคุณแม่หันหน้าทิศเหนือ บ้านพี่ชายหันหน้าทิศตะวันออกเฉียงใต้ เป็นทิศคร่าว ๆ นะครับยังไม่ได้วัดด้วยจานวัดแสงอาทิตย์

อยากเรียนถามซือเฮียว่า เหตุการณ์ทั้ง 2 เกี่ยวข้องกับการที่คุณแม่ผมป่วยกระทันหันหรือไม่ และผมควรจะต้องทำอย่างไรดี เพื่อผ่อนหนักให้เป็นเบาครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

หากต้องการข้อมูลใดเพิ่มเติมกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับจะหามาให้ครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
สาเหตุที่เกิดขึ้น
1. ดวง - อาจเป็นช่วงดวงจะป่วย
2. ฤกษ์ - กระทบทิศห้าม
3. ทั้ง 2 อย่างรวมกัน - กระทบทิศห้ามทำให้ดวงป่วย มีอาการหนักขึ้น

การแก้ไข เนื่องจากไม่ทราบจุดที่ไปกระทบ และวันเวลาที่แน่นอน
แต่เป้นไปได้ว่า ฤกษ์น่าจะมีการผิดพลาด

การแก้ไข
1. ราดน้ำ 5 ขัน ในจุดแรกสุดที่ได้มีการกระทบ ( ไม่ต้องดูฤกษ์ ) ทั้ง 2 หลัง
2. ล้างอาถรรพ์โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทั้ง 2 หลัง
2. ทำบุญสังฆทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของแม่ เจ้าที่และวิญญาณทั้ง 2 หลัง และคุณแม่เอง
    ขอให้หายป่วยโดยไว สาธุ

ส่งดวงแม่มาวิเคราะห์

Boonchai

• Guest
สาเหตุที่เกิดขึ้น
1. ดวง - อาจเป็นช่วงดวงจะป่วย
2. ฤกษ์ - กระทบทิศห้าม
3. ทั้ง 2 อย่างรวมกัน - กระทบทิศห้ามทำให้ดวงป่วย มีอาการหนักขึ้น

การแก้ไข เนื่องจากไม่ทราบจุดที่ไปกระทบ และวันเวลาที่แน่นอน
แต่เป้นไปได้ว่า ฤกษ์น่าจะมีการผิดพลาด

การแก้ไข
1. ราดน้ำ 5 ขัน ในจุดแรกสุดที่ได้มีการกระทบ ( ไม่ต้องดูฤกษ์ ) ทั้ง 2 หลัง
2. ล้างอาถรรพ์โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทั้ง 2 หลัง
2. ทำบุญสังฆทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของแม่ เจ้าที่และวิญญาณทั้ง 2 หลัง และคุณแม่เอง
    ขอให้หายป่วยโดยไว สาธุ

ส่งดวงแม่มาวิเคราะห์

ขอบคุณมากครับซือเฮีย

ผมได้ส่งดวงคุณแม่ให้ทางชมรมแล้ว ได้รับแจ้งว่าดวงปกติ น่าจะเกิดจากปัจจัยอย่างอื่น เช่นการกระทบที่บ้านครับ อยากสอบถามซือเฮียเพิ่มเติมครับ

ตอนตั้งตี่จู้ที่บ้านพี่ชาย ไม่ได้ดูฤกษ์ แล้วคุณแม่เป็นผู้ไหว้คนแรก จะมีผลอย่างไรหรือไม่ครับ? ตำแหน่งตี่จู้จะถือว่าเป็นจุดเริ่มกระทบหรือเปล่า จะราดน้ำ 5 ขันอย่างไรครับ?

การล้างอาถรรพ์ ควรจะเริ่มสาดที่ตำแหน่งใดของบ้าน ทุกชั้นทุกห้องเลยหรือไม่ครับ? ขณะอยู่ในฤกษ์สามารถขยับสิ่งของก่อนเพื่อให้เก็บกวาดได้สะดวกจะได้หรือไม่อย่างไรครับ บ้านรกมากครับ?

ในส่วนของบ้านพี่ชายที่ตั้งตี่จู้โดยไม่ได้ดูฤกษ์ จะต้องดูฤกษ์ตั้งใหม่หรือไม่อย่างไรครับ?

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เป็นผู้ร่วมประกอบพิธี ก็ต้องถือว่ามีผลกระทบ

ตำแหน่งตี่จู้จะถือว่าเป็นจุดเริ่มกระทบ

* หากไม่ติดดาว 5 ปีและดาว 5 เดือนจร ก็ไม่ต้องราดน้ำ
   แต่หากไม่แน่ใจ ให้ราดน้ำแก้วเล็ก ๆ กำแพงเดียวกับตี่จู้ ห่างจากตี่จู้มาหน่อย

* การล้างอาถรรพ์ กรณีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ให้ยืนหันหลังให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ 
   โยนเหรียญไปด้านหน้า

การล้างอาถรรพ์ ควรจะเริ่มสาดที่ตำแหน่งที่ได้เริ่มต้นกระทบ และกำแพงหลังบ้าน

ขณะอยู่ในฤกษ์สามารถขยับสิ่งของก่อนเพื่อให้เก็บกวาดได้สะดวกจะได้ครับ

ไม่ต้องดูฤกษ์ตั้งใหม่ครับ