28 มี.ค. , 2024, 10:08:20 am

Author Topic: ขึ้นบ้านใหม่แบบจีน ทำอย่างไรครับ  (Read 8752 times)

Ball

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอาจารย์

แม่ผมกำลังจะย้ายร้าน (ใช้เป็นที่พักอาศัยด้วย) ไปตึกที่เพิ่งทำเสร็จ คืออยากจะทำให้เป็นกิจลักษณ์ครับ เนื่องจากแม่เหล่าให้ฟังว่า ไปดูความเรียบร้อยหลังปรับปรุงตึกใหม่่รู้สึกอยากอยู่ชอบมาก แต่ตกกลางคืนฝันว่ามีเด็กดื้อ นิสัยไม่ค่อยดีเท่าไร วิ่งเล่นเต็มบ้านเลย ไล่ให้ออกไปก็ไม่ออก(ยังไม่ได้ย้ายเข้านะครับ ฝันที่ร้านปัจจุบัน) ก็คิดกันอาจเป็นเพราะ ได้ถอนศาลพระภูมิบนดาดฟ้าตึกออก(ถูกต้องตามพิธีพรหม) และพี่สาวขนเจ้าที่ออก(พี่สาวเป็นคริสต์ แต่ผมและแม่นับถือศาสนาพุทธ)
         จึงอยากจะเรียนถามครับ ว่าต้องตั้งเจ้าที่ใหม่ และย้ายพระเข้า หรือว่าต้องนิมตน์พระสงฆ์ อย่างไรบ้างครับ และฤกษ์ย้าย เราสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย ถ้าไม่สามารถวัดทิศ และดูวันเกิดเจ้าบ้านได้ใช่่ไหมครับ ขออนุญาติ ถามอย่างละเอียดนะครับ เนื่องจากผมเรียนอยู่ที่ต่างประเทศ ต้องติดต่อแม่ทางโทรศัพท์

ด้วยความเคารพอย่างสูง
ขจรศักดิ์ ใจประสพ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ให้ไปทำบุญสังฆทาน แล้วอุทิศให้กับเจ้าที่ วิญญาณที่อยู่ที่นั่น รวมทั้งเด็ก ๆ เหล่านั้น
ขอให้ทุกคนมีความสุข เราไปอยู่ก็ขอให้มีความสุขความเจริญ

การตั้งเจ้าที่ขึ้นอยู่กับความพอใจ และตั้งใจของเจ้าบ้าน
ขณะเดียวกัน ก็เป็นมารยาท และน้ำใจของเราที่มีต่อเจ้าที่

ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ได้ทุกทิศทุกปีเกิด ยกเว้น ทิศมหาวิบัติ - 2550 - NE