28 มี.ค. , 2024, 06:48:01 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : ล้างอาถรรพ์ / ล้างปรับสภาพ  (Read 43906 times)

FS39

• Newbie
  • *
รวมกระทู้ : ล้างอาถรรพ์ / ล้างปรับสภาพ
......................................................

จะใช้ ฤกษ์ ปลอดถัยในวันที่ 7 พย เวลา 7.30 - 8.30 น ซึ่งเป็นวัน 4 สิ้น เพื่อทำการล้างอาถรรพ์ บ้าน ได้หรือไม่ครับ

โดยปกติแล้ว เข้าใจว่า วัน 4 สิ้นเหมาะสำหรับใช้ รื้อถอน หรือการกระทำที่ทำให้สิ้นไปหรือหมดไป ถูกต้องมั๊ยครับ ดังนั้น การล้างอาถรรพ์ คือการทำให้หมดไปจากอาถรรพ์ จึงคิดว่าน่าจะทำได้ แต่เพื่อความปลอดภัย จึงมาสอบถามซือเฮียอีกครั้งนึง

กราบขอบพระคุณ ซือเฮียล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 30 ก.ย. , 2008, 02:44:55 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช้ล้างอาถรรพ์ได้ครับ

Kasemp

• Newbie
  • *
เรียนถามซือเฮีย

บ้านใหม่ผมหลังพิงทิศอสูร/แตกสลาย จึงดูฤกษ์ปลอดภัยจาก ปฏิทินฤกษ์มงคล 51

ได้วันที่ 14 มี.ค. แต่เวลาเป็น 19.30-20.30 (ถ้าจำไม่ผิด พอดีไม่มีหนังสืออยู่ที่บ้าน ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน)

ซึ่งเป็นเวลาค่ำ คิดว่าจะทำพิธีล้างอาถรรพ์ก่อน แล้วตั้งพระประธาน ตั้งตีจู้เอี๊ย ซึ่งพิงหลังบ้าน จากนั้นจุดเตา ตั้ง

เตียง      เนื่องจากบ้านได้มีการต่อเติม เดินไฟแสงสว่าง/ปลั๊ก เพิ่มหลายสิบจุด มีการเจาะผนังฝังสายไฟ ทั่วบ้าน

เริ่มดำเนินการตั้งแต่ ต.ค.ปีที่แล้ว คงกระทบ ทิศอสูร และทิศแตกสลาย ของปีที่แล้ว ไปด้วย

1.การล้างอาถรรพ์ และการราดน้ำ5ขัน ต้องทำทั้งทิศอสูร และทิศแตกสลาย ของทั้งปีก่อน และปีนี้ด้วยหรือไม่

2.สามารถทำพิธีล้างอาถรรพ์ ในเวลาดังกล่าวซึ่งเป็นเวลาค่ำได้หรือไม่ ถ้าได้ทิ้งไว้นานแค่ไหนจึงเก็บกวาด

3.ถ้าล้างอาถรรพ์เวลาค่ำไม่ได้ สามารถล้างอาถรรพ์ วันก่อนหน้านั้นได้หรือไม่

4.ถ้า 2. และ3. ไม่ได้ควรทำอย่างไรดี

5.เนื่องจากตี่จู้เอี๊ย พิงหลังบ้าน ไม่ควรเริ่มกระทบก่อน จึงเริ่มด้วยการตั้งพระที่หิ้งพระชั้น2 ซึ่งพิงทิศอื่นก่อน ถูกต้องหรือไม่

ขอบคุณซือเฮียมากครับ
« Last Edit: 15 ก.พ. , 2008, 02:34:13 pm by fengshui »

fengshui

เวลาค่ำ อาจเหมาะกับการล้างอาถรรพ์ แต่ไม่ค่อยเหมาะกับการตั้งพระประธาน ตั้งตีจู้เอี๊ย

วันที่ 25 กพ. น่าจะเหมาะกว่า

1. แก้ทั้ง 2 ปีครับ
2. ได้ วันรุ่งขึ้นหลังเที่ยง
5. การโยนเหรียญเริ่มจากทิศหลังบ้านได้ แต่ห้ามโยนโดนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ
   หากมี 2 ชั้น เริ่มจากชั้นบน มาชั้นล่าง โยนด้านในออกมาด้านหน้าประตู

Kasemp

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

เรียนถามเพิ่มเติม

เกรงว่าบ้านจะเสร็จไม่ทัน 25 ก.พ. ยังคงมีการทุบ เจาะ ตอก อยู่ 

ถ้าบ้านเสร็จทัน ผมสามารถ ทำพิธีล้างอาถรรพ์ ตั้งสิ่งศักสิทธิ์ ในวันที่ 25 ก.พ. ก่อน

จากนั้นวันที่ 14 มี.ค. จึงย้ายเข้า จุดเตา ตั้งเตียง ได้หรือไม่ (ในหนังสือระบุว่าให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้

เพียงครั้งเดียว ใน1ปี)

fengshui

ควรเลือกวันเดียว ทำการล้างอาถรรพ์ใน ชม. แรก
ชม. หลัง ทำพิธีเข้าบ้าน จะดีกว่าครับ

green

• Newbie
  • *
]ล้างปรับสภาพ
« Reply #6 on: 12 มิ.ย. , 2008, 06:15:55 am »
สวัสดีค่ะอาจารย์  ขอรบกวนถามอาจารย์ค่ะ   ห้องนอนลูกชายเขาจะมานอนอาทิตย์ละครั้ง   หัวเตียงนอนพิงทิศใต้แล้วเมื่อเช้าพ่อเขาไปขยับเตียงนอนเพื่อต่อสายทีวี  1.อย่างนี้ต้องล้างปรับสภาพไหมค่ะ  ถ้าล้างปรับสภาพทำเฉพาะห้องนอนลูกชายได้ไหมค่ะ 2.ถ้าต้องล้างปรับสภาพใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันที่ 18 เวลา13.30-14.30ได้ไหมค่ะขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

Re: ล้างปรับสภาพ
« Reply #7 on: 12 มิ.ย. , 2008, 08:01:21 am »
1. ต้องครับ
2. ได้ครับ

green

• Newbie
  • *
Re: ]ล้างปรับสภาพ
« Reply #8 on: 13 มิ.ย. , 2008, 06:27:23 am »
อาจารย์คะ  เวลา  ล้างปรับสภาพในห้องสาดเกลือทั่วห้องแล้ว   คนอยู่ ในบ้านได้ไหมค่ะขอบคุณมากค่ะ

fengshui

Re: ]ล้างปรับสภาพ
« Reply #9 on: 14 มิ.ย. , 2008, 02:45:06 am »
ได้ครับ

gen46

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮีย ที่เคารพ
รบกวนสอบถามเรื่องการแก้ดาว 5  และพิธีล้างครับ
1. ผมไปทำการเจาะรู นำตู้มาวางในตำแหน่งทิศใต้ ปัจจุบันในทิศนี้ติด wall paper และมีชั้นวางหนังสือ
ซือเฮียพอมีวิธีแก้ให้ได้หรือเปล่า (ไม่อยากราดน้ำ และ สาดข้าวสาร ไป wall paper นะครับ)

2. กรณีที่ทำพีธีล้างปรับสภาพ ตอนเอาเหรียญไปทิ้งหน้าบ้าน ผมสามารถเอาไปทิ้งที่มุมหน้าบ้านได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องกลางหน้าบ้าน

3. ถ้าผมไปทำการตัดต้นไม้ในทิศใต้ในโกดังซึ่งเป็นที่เก็บของ ไม่ได้เป็นบ้านพักอาศัย (คือโกดังเก็บของ กับบ้านพักเป็นคนละที่กัน) ต้องทำพิธีแก้หรือเปล่าครับ (ปรกติจะเข้าโกดังไปนั่งเช็คของตอนค่ำนะครับ ไม่ได้อยู่อาศัย)

ขอบคุณมากครับ

fengshui

1. เอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ โปะลงตรงตำแหน่งที่กำแพงที่เจาะ 5 ครั้ง แล้วเช็ดออก ( ไม่ต้องดูฤกษ์ )

2. ล้างปรับสภาพ ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ไปทิ้งทาง 3 แพร่งครับ

3. ต้องครับ ใช้ฤกษ์ข้อ 2  แล้วทำพร้อมกันไปเลย

« Last Edit: 01 ต.ค. , 2008, 01:15:02 am by fengshui »

adimba6

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง พิธีล้างปรับสภาพครับ มีความจำเป็นต้องก่อสร้างอู่ซ่อมรถ บนที่ดินเปล่า โดยถนนด้านหน้าเป็นทิศเหนือ ดังนั้นด้านหลังของที่ดินเป็นทิศใต้ จะลงเสาเอกเวลา 13.15 น อยากทราบว่า

1.เวลาที่จะล้างปรับสภาพ หลัง 12.30 น ไปแล้ว ควรทำก่อนเวลาลงเสาเอก หรือ หลังเวลาลงเสาเอก ครับ
2.หลังโปรยเหรียญแล้ว เวลาใช้ที่โกย โกยไปทิ้งนอกพื้นที่ ต้องเก็บให้ครบทุกเหรียญหรือไม่ครับ ทีหลงเหลืออยู่ในที่ดินจะเป็นอะไรหรือไม่ เพราะบางช่วงที่ดินเป็นหลุมเป็นบ่อ จะไม่สะดวกในการเก็บเหรียญให้ครบ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: 06 ส.ค. , 2008, 06:51:14 am by fengshui »

konmek_fha

• Newbie
  • *
เนื่องจากได้ย้ายเข้ามาอยู่บ้านหลังใหม่เมื่อ วันพุธที่ 15 มกราคม 2546เวลา 06.00-09.00 น.บ้านหลังพิงทิศเหนือ ทำบุญบ้านไปวันที่3 สิงหา2546 เข้าใจว่าติดอสูรใช่มัยค่ะ เนื่องจากตอนแรกไม่รู้ เพราะยังไม่ได้ศึกษา ปัจจุปันเป็นศิษย์ของทางชมรมภูมิโหราศาสตร์ ก็เลยอยากรบกวนถามซือเฮียว่า

1.ต้องทำการล้างปรับสภาพหรือเปล่าเพราะว่าอยู่มาหลายปีแล้วจะแก้ไขได้มัย ถ้าต้องทำการล้างปรับสภาพจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยตามหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล2551 ปีชวดได้หรือเปล่าค่ะ

2.ดิฉันเกิดปีวอก สามีเกิดปีมะแมลูก คนชายคนโตปีขาล ลูกชายคนเล็กปีมะโรง ตอนแรกที่เข้ามาอยู่สามีและลูกชายคนเล็กมีแต่เรื่องอุบัติเหตุเข้าโรงพยาบาล ไม่ทราบมีผลมาจากติดอสูรหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่จะมีผลอีกนานเท่าไร แล้วจะแก้ไขได้หรือเปล่าค่ะ เพราะตอนนี้ยังรู้สึกว่ามีปัญหาตลอด 

3. ถ้าจะใช้ฤกษ์อื่นในการทำพิธีล้างปรับสภาพนอกเหนือจากฤกษ์ปลอดภัยได้หรือเปล่าค่ะ (จะใช้วันที่12 สิงหานี้แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า)
4.รบกวนซือเฮียแค่นี้ก่อนค่ะ ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 06 ส.ค. , 2008, 06:40:52 am by fengshui »

fengshui

มกราคม 2546 ยังเป็นปีมะเมีย ดังนั้น อสูรอยู่ทิศเหนือ

1. ต้องครับ ทำไว้ปลอดภัยกว่า  ได้ครับ
2. เป็นได้ครับ  หากเป็นทิศเหนือตรง
    แนะนำให้ล้างอสูร 3 วันติดกัน ( เพราะอาจเป็นทิศแตกสลาย + ทิศอสูรด้วย )
3. ได้ครับ แต่คุณต้องหาฤกษ์เป็น หากไม่มั่นใจ ไม่แนะนำ เดี๋ยวผิดพลาดจะซ้ำร้าย

fengshui

1. ก่อนครับ

ล้างปรับสภาพ ต้องดูฤกษ์ด้วยครับ อาศัยแต่ช่วงบ่ายอย่างเดียวไม่ได้ครับ
อย่างน้อยสุด ฤกษืต้องไม่ชงทิศ ปีเกิด

2. เก็บให้ได้มากที่สุด กรณีหายไปบ้าง ไม่เป็นไรครับ

konmek_fha

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย
1.ไม่ค่อยเข้าใจว่าล้างอสูร 3 วันติดกัน ทำแบบไหนคะ
2.แล้วจะใช้บริการหาฤกษ์ยามที่ดีจากชมรมจะปลอดภัยและเร็วกว่าใช้ฤกษ์ปลอดภัยหรือเปล่า ต้องขอคำแนะนำด้วยเพราะว่าความรู้ที่เรียนมายังไม่ดีพอที่จะสามารถทำได้ด้วยตัวเอง

ขอบคุณค่ะ

fengshui

1. วันแรกที่จะล้างอาถรรพ์ต้องดูฤกษ์ แล้วกระทำต่อกันอีก 2 วัน
2. ฤกษ์ส่งเสริม ไม่สามารถใช้ได้กับทิศอสูรครับ
    ฤกษ์ปลอดภัย จะเหมาะสมครับ

fengshui

ล้างอาถรรพ์
« Reply #18 on: 22 ก.ย. , 2008, 03:07:13 am »
จากที่ผมอ่านบทความแล้วก็กระทู้เกี่ยวกับ พิธีล้างปรับสภาพนะครับ ผมมีความสงสัยว่า ฤกษ์ปลอดภัยในปฎิทิน 2551 ระบุไว้อย่างชัดเจนอยู่แล้วว่าใช้ได้แค่เพียงครั้งเดียวเท่านั้นใน 1 ปี แต่ถ้านะครับ

1.   คนๆ เดียวกันใน สถานที่แตกต่างกัน 2 สถานที่ เช่นที่บ้าน กับที่ทำงานถ้าคนๆนั้น ได้เลือกที่จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้วเช่น กับที่ทำงาน จะถือว่าหมดสิทธิ์ที่จะใช้ฤกกษ์ปลอดภัยต่อไปไหมกับอีกสถานที่อื่นคือ ที่บ้าน หรือไม่ครับ ?

2.   ในกรณีที่ข้อ 1. ตอบว่า คนๆ เดียวสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้เพียงครั้งเดียวไม่ว่า วัน เวลา และสถานที่ กี่ที่ก็ตามนะครับ  คือผมสงสัยว่าแล้วถ้าเจ้าบ้านใช้ฤกษ์ไปแล้วแต่จำเป็นที่จะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอีกครั้งภายในปีเดียวกัน จะเป็นไปได้ไหมที่ บุคคลอื่น เช่นลูกบ้าน จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการทำกิจแทนเจ้าบ้าน เช่น เจ้าบ้านต้องการจะล้างอาถรรพ์แต่ปีนี้ได้ใช้ฤกษ์ไปแล้วในพิธีการอื่น แต่ว่ามีความประสงค์ที่จะทำพิธีนี้ในปีนี้ จะได้หรือไม่ครับ ?

3.   เห็นซือเฮียตอบจากกระทู้นะครับ ที่ว่าในบางกรณีที่ต้องล้างปรับสภาพอย่างต่อเนื่องถึง 3 วัน นั้น จะต้องกระทำกันในเวลาเดียวกันของวันแรกที่กระทำ เช่น เริ่มเวลา 13.30 14.30 ก็ต้องทำในเวลานี้ของวันที่ 2 และ 3 ต่อหรือเปล่าครับ หรือเวลาไหนก็ได้หลังจากไดประกอบพิธไปแล้ว ?

4.   จากกระทู้อีกนะครับ ทำนองว่าถ้ามีการใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้ว แล้วคนๆ นั้น จำเป็นจะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการล้างปรับสภาพจะไม่ดีพอ แล้วอาจจะใช้พิธีเสริมมงคลช่วยแค่ได้บ้างนั้น หมายความของการล้างปรับสภาพไม่สมบูรณ์ เพราะการใช้ฤกษ์ปลอดภัยซ้ำซ้อน แล้วจึงต้องทำ
พิธีเสริอมมงคลมาช่วย หรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ?

ขอบคุณซือเฮียครับ

fengshui

Re: ล้างอาถรรพ์
« Reply #19 on: 22 ก.ย. , 2008, 03:14:33 am »
1+2. ต่างสถานที่ ก็นับเป็นกรณีใหม่ครับ ทำได้ครับ
        ฉบับใหม่ จะเพิ่มคำว่า "ต่อ 1 สถานที่"

3. กรณีกระทบทิศที่ร้ายแรง คือเป็นทั้งทิศอสูร+ทิศแตกสลาย จะให้ล้าง 3 วันติดกัน
    วันที่ 2 และ 3 ก็ควรเป็นเวลาเดียวกันกับวันแรก

4. พิธีเสริมมงคล เป็นการแก้แบบโทษภัยเล็กน้อย  ไม่สามารถแก้โทษอสูรได้
    แต่สามารถนำไปเสริมร่วมกับพิธีล้างอาถรรพ์ได้ เช่นหลังล้างอาถรรพ์ ทำพิธีนี้เสริมตามหลัง

Aries

• Jr. Member
  • **
รวมกระทู้ : ล้างอาถรรพ์
« Reply #20 on: 22 ก.ย. , 2008, 07:23:03 am »
ข้อสงสัยจากบทความล้างอาถรรพ์

1. จากบทความพิธีล้างปรับสภาพนะครับ ทำไมในขณะที่โยนเหรียญไม่ต้องพูดใดๆ ทั้งสิ้น หรือจะเป็นแบบว่าเห็นอะไร ได้ยินเสียงอะไรในตอนกลางคืนแล้วห้ามทัก เพราะจะโดนเข้าตัวเอง หรือเปล่าครับ

2. หากบ้านเป็นอสูรให้สาดทิศอสูรหลังบ้านก่อน แล้วสาดกำแพงอื่นอีกต่อๆไปนั้น แต่ถ้าอสูรอยู่ในทิศอื่น ที่ไม่ใช่ทิศหลังบ้านของเรา เช่นเดือนนี้อยู่ทางตะวันออก แต่หลังบ้านทางทิศเหนือไม่ใช่อสูร เราต้องตามไปโยนเหรียญที่ทิศอสูรพักพิงก่อนหรือเปล่าครับ

3. ผมไม่ทราบว่าเคยมีใครถามถึงปัญหาข้อนี้หรือเปล่านะครับเท่าอ่านในกระทู้ก็ไม่เจอนะครับ  คือว่า หลังเที่ยงครึ่งของวันไปแล้วบวกกับฤกษ์ปลอดภัยที่จะทำพิธีล้างอสูร เช่นเวลา 13.30 - 14.30 นะครับ ปัญหาข้อนี้คือสำหรับร้านค้า/ ร้านอาหาร/ บริษัท/ สำนักงาน และอื่นๆ ที่จะต้องมีการติดต่อของลูกค้าเข้าออก แล้วเราจะต้องทำพิธีนะครับแล้วจะต้องทำอย่างไร

4. หรือถ้าไม่สะดวกแล้วทำพิธีในตอนเช้าซึ่งอสูรมีกำลัง แล้วปล่อยทิ้งไว้จนถึงเย็นหรือเลยบ่ายโมงไปให้อสูรอ่อนกำลังแล้วเชิญออกนั้น ในทางปฎิบัติการที่เราทิ้งไว้ก่อนรอจนเลยบ่ายถึงเย็นจึงเก็บ มันก็จะเกิดคำถามขึ้นมาจากลูกค้าได้ว่า พวกคุณทำอะไรกัน แล้วข้าวสาร เกลือ และเหรียญที่เกลื่อนอย่บนพื้นเนี่ยจะดูเป็นการแปลกและอาจจะโดนว่าหรือตำหนิในใจจากผู้คนที่พบเห็น หาว่าสกปรกเรอะเทอะไม่ทราบว่าจะให้ทำเช่นไหรครับ

5. แล้วในกรณีของบุคคลที่อยู่ต่างประเทศ จะต้องใช้เหรียญของผู้นำนั้นๆ ใช่ไหมครับ
5.1 ในกรณีที่ประเทศนั้นๆ เคยมีผู้นำมาหลายต่อหลายคน แล้วเราควรจะเลือกอย่างไร ผมหมายถึงบุคคลผู้นำผู้สร้างชื่อเสียง/ ผู้ก่อตั้งหรือประธานาธิบดคนแรกของประเทศ/ หรือแล้วแต่ครับ

6. เหรียญมากกว่า 12 เหรียญ หมายถึงมีกำลังมากกว่า 12 นักกษัตรนั้น จำนวนเท่าไหร่ถึงจะพอดี หรือไม่จำกัด  จำนวนครับ

7. ข้อสุดท้ายครับ ผมว่าเป็นการดีกว่าไหมครับถ้าเราไม่รู้ว่าเราเคยกระทบอสูร และ ทิศแตกสลายมาก่อนหรือเปล่า เราควรจะทำพิธีล้างปรับสภาพ 3วัน ติดต่อไปเลยให้แน่ใจดีกว่าถ้าหลังจากนั้นแล้วยังปัญหา ที่หาส่เหตุไม่ได้ใช่ไหมครับ

สุดท้ายครับผมขอเล่าประสบการณ์ที่ซือเฮียกำลังรวบรวมครับ คือผมคนรู้จักคนหนึงมาถามผมว่าเขาควรจะซื้อบ้านทิศไหนดีในปีนี้ คือปีระกาที่เขาซื้อนะครับ ผมก็ได้แต่บอกไปคร่าวโดยหลักใหญ่ว่า ห้ามซื้อบ้านหลังพิงทิศตะวันออกก็แล้วกันเพราะเป็นทิศแตกสลายของปี แต่เขาก็เชื่อไม่เชื่อผมไม่ทราบ สุดท้ายเขาก็ซื้อจนได้ครับ และหลังจากนั้นนะครับ ครอบครัวเขาเกิดการทะเลาะวิวาทกัน/ มีหนี้สิน/ เลิกกับสามี เป็นต้น ผมเคยบอกเขาอยูว่าให้อยู่บ้านเก่าไปก่อนอะไรๆ ก็ย่อมต้องมีทางแก้ได้ ถ้าไม่จำเป็นขนาดจะต้องย้ายบ้านซื้อบ้านใหม่สิ้นเปลืองเปล่าๆ แต่สุดท้ายก็เป็นอย่างเห็นละครับ

ขอบคุณซือเฮียมากๆ ครับ
« Last Edit: 30 ก.ย. , 2008, 02:36:05 am by fengshui »

fengshui

1. ในระบบชมรมฯ คือไม่มีความจำเป็นต้องทำครับ
2. เป้าอยู่ที่ได้กระทบหรือไม่ หากมีก็ต้องแก้
3. หลังเที่ยง - เย็น เช่น 17.00 น. หลังเลิกงานก็ได้ครับ
4. ตอนเช้า จะต้องเป็นฤกษ์ที่กำหนดมาโดยเฉพาะ เช่น ฤกษ์ปลอดภัย

5.1. เหรียญใดก็ได้ขอให้เป็นของประเทศนั้นใช้ได้ แต่คนปัจจุบันน่าจะหาเหรียญได้ง่ายกว่า

6. มากกว่า 12 ก็คือมากกว่า 12 ครับ ไม่ต้องตีความหลายชั้นครับ
7. ดีครับ

ขอบคุณครับที่ร่วมแชร์ประสบการณ์

konmek_fha

• Newbie
  • *
ล้างปรับสภาพ
« Reply #22 on: 10 ต.ค. , 2008, 02:40:31 pm »
เรียนซือเฮีย
ยังสงสัยอยู่ว่า การที่ทำการล้างปรับสภาพนั้นเวลาที่เราสาดเหรียญใส่กำแพง เราต้องสาดที่กำแพงทุกๆๆด้านของห้องภายในบ้านหรือว่า
แค่สาดเฉพาะภายในบ้านทุกด้าน โดยไม่ต้องสาดภายในห้อง แล้วจะเริ่มจากไหนก่อนในกรณีเป็นบ้านเดี่ยว 2ชั้นและมีหลายห้อง
2.ถ้าต้องทำในห้อง ในกรณีของห้องนอน และห้องพระเราต้องทำอย่างไรคะ(เตียงนอนกับโต๊ะหมู่บูชาที่ติดกับกำแพง)
3.ต้องรบกวนด้วยนะคะ คืออยากจะทำให้เคลียร์จะได้ไม่ต้องกังวลใจภายหลัง ถ้าซือเฮียมีอะไรแนะนำเพิ่มก็ขอขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #23 on: 11 ต.ค. , 2008, 06:13:16 am »
กำแพงมีสองด้าน นอกและใน
ไม่ว่าสาดด้านไหน ก็ใช้ได้
แต่สาดด้านที่กระทบ จะตรงเป้ามากที่สุด

สาดด้านข้างครับ

ไม่มีครับ แต่ขอคำแนะนำจากทุกท่านว่า
หากประเด็นใด ในภาคผนวกของ หนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล ไม่กระจ่าง
กรุณาสอบถาม ชี้แนะ ด้วย ขอบคุณครับ

konmek_fha

• Newbie
  • *
« Reply #24 on: 11 ต.ค. , 2008, 03:21:37 pm »
ขอบคุณซือเฮียมากค่ะ

fengshui

« Reply #25 on: 11 ต.ค. , 2008, 03:32:11 pm »
ยินดีครับ