29 มี.ค. , 2024, 02:28:22 am

Author Topic: ขอคำชี้แนะ ฤกษ์ยาม  (Read 5666 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
ขอคำชี้แนะ ฤกษ์ยาม
« on: 15 พ.ย. , 2007, 07:40:28 pm »
ธาตุสำคัญ เป็นธาตุไม้
ทิศหลังอาคาร 1 องศา จากการวัดทั้ง กล้องวัดองศา และเข็มทิศทหาร

ถกษ์ที่ หาได้  ยาม    ดิถื      เดือน     ปี
                       9        0        8         4
                       1       12       12        12
 ตรงกับ วันอาทิตย์ที่  25  พศจิกายน  2550   เวลา 11:00 – 00:59
ฤกษ์ที่ผมหาได้นี้ เหลือรหัสราศีล่างที่ใช้ได้ แค่  2 ตัว เท่านั้น คือ 1 กับ 12       
พลังจักรวาลที่หาได้ เป็นธาตุ ดิน

ตำแหน่ง ประธานของอาคาร และ ทิศบารมีหนุน ตั้ง อยู่ในตำเแหน่งเดียวกัน หลังพิงทิศเหนือ ครับ
ประตู ตกตำแหน่งอายุ และ ลาภประจำยุค ทิศใต้ 
และไม่ทราบว่า ตรงจุดประตูลาภประจำยุคนี้ สามารถที่ใช้น้ำพุเสริมกระตุ้นโชคลาภได้ไหมครับ 

ถ้าฤกษ์นี้ดีใช้ได้ ผลเป็นอย่างไรแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

ผมอยากจะศึกษาต่อและเพิ่มเติมให้มากกว่านี้นะครับแต่เนื่องด้วยปัญหาความวุ่นวายที่มีและต้องแก้ไข
เสียก่อนจึงอยากจะใคร่ใช้วิชาฮวงจุ้ยนี้มาช่วยเสริมในด้านของ อิน และหยางในการปฏิบัติและพัฒนาด้วยแรง
เสริมจากฮวงจุ้ย ถ้าภาระกิจลุล่วงไปได้ด้วยดี แน่นอนครับผมต้องกลับไปศึกษาต่ออย่างแน่นอน

ด้วยความเคารพ และนับถือ
(ด้วยความรู้และประสบการณ์ที่ยังน้อยนิด จากรุ่นที่ 44 )
« Last Edit: 16 พ.ย. , 2007, 12:40:15 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำชี้แนะ ฤกษ์ยาม
« Reply #1 on: 16 พ.ย. , 2007, 12:53:29 am »
หากคำนวณจากทิศอย่างเดียว ราศีที่ห้าม คือ /6 /3 /7 /11
ยังไม่ตัดราศี ชงปีเกิด ยังใช้ได้อีกหลายตัวครับ

กรุณาแจ้งปีเกิดมาด้วยครับ

ฤกษืที่หามา เป็นระบบธาตุจักรวาลที่ผ่านการคัดกรองจากระบบธาตุแท้

ในกรณีหาฤกษ์ยาก ใช้ระบบธาตุแท้อย่างเดียวก็เพียงพอครับ
( ระบบธาตุจักรวาล จะมาเน้นหนักเรื่องการส่งเสริม แต่ต้องไม่ติดตัวห้าม จึงต้องกรองด้วยระบบธาตุแท้ก่อน )

เวลาที่คุณหามาได้ ( 23.00 - 00.59 น. )ถูกต้องตามหลักวิชา ( อิน )
แต่ผิดในแง่ปฏิบัติ ( หยาง )

อิน หยาง ไม่ประสานกัน จึงไม่ใช่ฤกษ์ที่สมบูรณ์

...............................

หากคุณเรียนรุ่น 44
ชมรมฯ ยกเลิกการสอนวิชา 8 ทิศ มาตั้งแต่รุ่น 43
คิดว่าคงศึกษาเอง
( ตั้งแต่อดีต ชมรมฯ ก็ไม่ได้เน้นหนักวิชานี้ แต่สอนเพื่อให้เข้าใจวิธีการ )
( ปัจจุบัน วิชานี้ในต่างประเทศ ก็มีผู้ใช้น้อย - ยกเว้นฝรั่ง - ส่วนใหญ่ใช้วิชาดาว 9 ยุค )

และรุ่น 44 ปัจจุบัน ก็ยังไม่ได้เรียนฤกษ์ระบบธาตุจักรวาล
คิดว่าคงอ่านจากหนังสือเอง
เพราะหากเรียนในห้อง จะมีการชี้แจงเรื่องเวลาที่ใช้จริง ต้องสอดคล้องกับหลักปฏิบัติ

Aries

• **
« Reply #2 on: 19 ธ.ค. , 2007, 06:59:44 pm »
รบกวนเรียนถามต่อครับ

1.   ที่ซือเฮียกล่าวว่า ถูกต้องในหลักของ อิน แต่ หยางผิด  ในความเข้าใจของผม แสดงว่าในช่วงเวลา 23.00 น ขึ้นไป ไม่ใช่เวลาทำการใดๆ เพราะโดยปกติทั่วไปคือเวลาพักผ่อน ถูกต้องไหมครับ

2.   ดังนั้นต่อให้ใช้ฤกษ์ส่งเสริม จากระบบธาตุจักรวาล ดียังไงก็ ต้องมีอุปสรรค ติดขัด ไม่ราบรื่น อย่างที่ควรจะเป็นใช่ไหมครับ

3.   ภายในฤกษ์ถ้ายังย้าย จัดวางข้าวของต่างๆ ที่ไม่เกียวกับประธาน ไม่เสร็จ เราต้องทำพิธีอัญเชิญแล้วตั้งประธานให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงโยกย้ายข้าวของที่เหลือต่อได้ไหมครับ

4.   ซือเฮียแนะนำว่าให้ใช้ระบบ ธาตุแท้ ก็เพียงพอแล้ว ขอทราบข้อดี ข้อเสีย ระหว่างระบบธาตุแท้ กับ ระบบธาตุจักรวาล ครับ

5.   สุดท้ายครับ จากการคำนวนฤกษ์ ผมไม่สามารหาฤกษ์ไตรภาคีของตัวเองได้ ดังนั้น ผมจึงใช้ ฤกษ์ที่มีความมั่งคงเป็นพิเศษ สำหรับสถานที่พักพิงอยูที่ 1 องศา หรือกลุ่มไตรทิศ ธาตุน้ำ /12 /1 /2 ดีใช้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณในการเสียสละเวลาของซือเฮีย ครับ

fengshui

« Reply #3 on: 20 ธ.ค. , 2007, 01:26:40 am »
1. ใช่ครับ เป็นเวลาที่ไม่เหมาะสม ยกเว้น ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้
    แต่จะใช้เมื่อจำเป้นเท่านั้น

2. ใช่ครับ หากเราเปิดร้านดึก ๆ แขกจะมาลำบาก ( ยกเว้นเปิดผับ )

3. ประธาน และจุดสำคัญต้องเสร็จในฤกษ์ ( หน้า 29 ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 )
    ที่เหลือเสร็จต่อจากนั้นได้

4. ธาตุแท้เป็นพื้นฐาน ( จำเป็น )
    ธาตุจักรวาลจะกรองธาตุแท้ออกมาอีกที ( ส่วนเสริม )
    ละเอียดกว่า หาฤกษ์ยากกว่า

5. ได้ครับ  ( ไตรภาคีทอง - ลองพิจารณาดู )

Aries

• **
« Reply #4 on: 20 ธ.ค. , 2007, 01:58:55 am »
ขอบคุณมากมากครับ ประดับความรู้เพิ่มเติมดีครับ

fengshui

« Reply #5 on: 20 ธ.ค. , 2007, 04:41:44 am »
ยินดีครับ