24 เม.ย. , 2024, 07:18:34 pm

Author Topic: การเรียน เรื่องดวง  (Read 3605 times)

posawat

• Guest
การเรียน เรื่องดวง
« on: 05 ธ.ค. , 2007, 03:43:14 pm »
เรียนซือเฮียครับ  เกี่ยวกับการเรียนเรืองดวงชะตาครับเมื่อครั้งการเรียนที่ผ่านมาของรุ่น 44   2/12/50  ผมเองต้องยอมรับว่า  งง  การทบทวนก็ไม่ได้ทำให้หายสงสัยเท่าไร เพราะยังไม่รู้ที่มาและที่ไป มีแต่ตัวอย่าง ซึ่งบางทีมันก๊มีมากกว่า  ตัวอย่าง และไม่อาจเหมือนตัวอย่าง ผมจึงอยากเรียนถามซือเฮียว่า จะพอมีหนังสือที่แนะนำให้อ่านแล้วพอเข้าใจได้ดีขึ้นอีกเปล่าครับ  การปะทะ ก่อให้เกิดไร มีผลไร ภาคีแล้วเปลี่ยนไปมีผลอย่างไรทำให้ดดวงชะตาเปลี่ยนอย่างไร เมื่อหลักดิถี ภาคี กับบริวารแล้วเกิดการเปลี่ยนธาตุ หลักดิถีก็ไม่ใช่ธาตุเดิมแล้วใช่ไม๊ครับอย่างเช่น     
                        2   1   6   6
                        2   11  6   6            ดิถี เป็นไม้  ภาคี กับดิน กลายเป็นดินใช่เปล่าครับ
 เท่ากับดฺถึเป็นดินฐานเดือนเป้นไฟใชเปล่าครับซือเฮีย  ดวงนี้จัดเป็นดวงพิเศษใช่เปล่าครบเมือถาคีแล้วเกิดการเปลี่ยนแปลงจากเดิมเปล่าครับซือเฮีย  ผมใคร่ขอคำแนะนำจากซือเฮียด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเรียน เรื่องดวง
« Reply #1 on: 06 ธ.ค. , 2007, 12:52:12 pm »
ตามที่ได้แจ้งในห้องเรียน
การหาธาตุสำคัญจากราศีบน รหัส 1/

ดิถีภาคีแล้วเปลี่ยนธาตุหรือไม่ ในเอกสารยกตัวอย่างไว้มากพอครับ
หากจะศึกษาเพิ่มเติม ดูหน้า บริการวิเคราะห์ดวง จะมีดวงตัวอย่าง 100 กว่าดวง

ดวงนี้ ก้ำกึ่งระหว่างภาคีแล้วแปรธาตุเป็นดิน เพราะภาพรวมเป็นดิน
แต่ไม้หยางมีคู่ธาตุ โดยทั่วไปไม่แปรธาตุ
ดังนั้น กรณีนี้ จะต้องเอาประวัติความเป็นจริงมาเหรียบเทียบครับ