29 มี.ค. , 2024, 12:54:04 am

Author Topic: ประตูทิศตะวันตก  (Read 3843 times)

rwee

• Newbie
  • *
ประตูทิศตะวันตก
« on: 12 ม.ค. , 2008, 07:36:50 am »
ขอเรียนถามค่ะ  ไม่แน่ใจเรื่องกำหนดทิศประตูโดยดูจากแสงอาทิตย์เมื่อมองจากกึ่งกลางบ้านพระอาทิตย์ตกมุมเฉียง
ของบ้านซึ่งประตูเข้าบ้าน(มีประตูรั้วด้านนอกอีกชั้น)จะอยู่มุมนี้ 
         1 จะถือว่าประตูอยู่ทิศตะวันตกหรือ ตะวันตกเฉียงใต้ค่ะ
         2 เมื่อดูจากหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลไม่ว่าจะเป็นทิศใดดังที่กล่าวมาก็ไม่ดี (หน้า58-60) จะซ่อมบ้านเกือบทั้งหลังถ้าใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่ (ในหนังสือให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้โดยเริ่มจากจุดที่ไม่ใช่
ทิศใต้)
          3 ฤกษ์ปลอดภัยมักจะเริ่มช่วงบ่ายถ้าเจ้าของบ้านจะเริ่มเคาะตามฤกษ์ก่อนให้ช่างทำงาน
ในวันถัดไปได้หรือไม่ค่ะ
          4 บ้านนี้ไม่มีคนอยู่เป็นปีก่อนเราจะมาซื้อ ตี้จู้เอี้ยยังอยู่ในบ้านเจ้ายังอยู่หรือไม่และอยู่ใต้หน้าต่างที่ต้อง
ทุบจะต้องยกออกต้องทำอย่างไร
ขอขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ประตูทิศตะวันตก
« Reply #1 on: 12 ม.ค. , 2008, 08:23:45 am »
หากเป็นช่วงฤดูหนาว พระอาทิตย์ขึ้นลงจะไม่ใช่ทิศทางเดิม จะเฉียงออกไป
ดังนั้น ไม่สามารถตอบได้

คงต้องใช้ช่วงฤดูร้อน จะแม่นยำกว่า
แต่หากจะกำหนดคร่าว ๆ คงต้องดูทั้ง 2 ทิศรวมกัน

ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

3. ได้ครับ โดยปกติจะแนะนำเช่นนั้นครับ

4. เจ้ายังอยู่หรือไม่ ไม่สามารถตอบได้
คงต้องให้พระสงฆ์ผู้มีสมาธิจิต บารมีสูงเป้นผู้ตรวจสอบให้

หากต้องยก เลื่อนเปลี่ยนที่
1. ดูฤกษ์ปลอดภัย
2. ดูพิธีการย้ายเจ้าที่ ในภาคผนวก ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551