28 มี.ค. , 2024, 04:31:07 pm

Author Topic: สอบถามการจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8  (Read 12536 times)

chaloemk

• Guest
เรียน ซือเฮีย
คือว่าเคยเรียนอยู่รุ่น 44 ขั้นที่ 2 แต่เรียนไม่จบเนื่องจากเวลาเรียนชนกับเวลาสัมมนาที่บริษัทเลยไม่สามารถเรียนต่อได้ เลยศึกษาเองจากอ่านหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 แต่มีข้อสงสัยดังนี้

1. เวลาดูทิศ แตกสลาย(165 - 195) หรือ อสูรประจำปี (135-225) ดูอย่างไรคะว่าอยู่ตำแหน่งไหนของบ้าน ถ้าเราหาทิศพิงหลังบ้านองศา 127 องศา (วัดองศาจากแสงอาทิตย์) ให้ยืนกลางบ้านในบ้าน หรือ กลางบ้านในรั้ว
2. ถ้าตั้งน้ำพุเล็ก ๆ เตี้ย ๆ  อยู่ในรั้วหน้าบ้าน จะอยู่ตำแหน่งทางซ้ายมือคะ(หันหน้าเข้าบ้าน) และ ตั้งอ่างบัว มีน้ำอยู่นอกรั้ว  จะอยู่ตำแหน่งทางขวามือ (หันหน้าเข้าบ้าน) จะดีไหมคะ
3. ตอนที่เราแบ่งบ้านเป็นตาราง 9 ช่อง นับจากประตูรั้ว หรือ ประตูบ้านคะ  หรือให้แบ่งตารางเป็น 9 ช่องตามแต่ละห้องที่ดู
4. ชั้นบนกับชั้นล่างแยกส่วนกันใช่ไหมคะ

รบกวนซือเฮีย ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ เนื่องจาก ตอนนี้ที่บ้านเจอแต่เรื่องไม่ดี
1. ขโมยขึ้นบ้านเมื่อเดือนที่แล้ว
2. ต้นเดือนนี้ มือถือตกน้ำ
3. เผลอทิ้งผ้าถูบ้านในชักโครก อยู่ชักโครกตันใช้งานไม่ได้
4. เมื่ออาทิตย์ที่แล้วรถยางแตก
5. 2 วันต่อมาขับรถหลงบ้าน ตำรวจให้ใบสั่ง

คือเมื่อ 6 เดือนที่แล้วย้ายบ้าน และมีการทุบ รื้อทำห้องใหม่ชั้นบนหลังบ้าน
, ย้ายหัวเตียงมาอยู่ใต้แอร์ (จากทิศเหนือมาทิศตะวันตกเฉียงเหนือ) เพราะเปิดประตูมาชนหัวเตียง
, ย้ายหิ้งพระ (ให้หันหน้าจากทิศเหนือไปทิศตะวันตกเฉียงเหนือ) ต่อด้วยฉีดปลวก เจาะพื้นทั่วบ้านเลย ซึ่งซินแสมาดู ตำแหน่งให้ย้าย และว่าให้ใช้ ฤกษ์สะดวก ไม่ต้องดูฤกษ์ แต่พอเรียนในชั้นอาจารย์บอกว่าให้ดูกฤษ์ เลยไม่แน่ใจสิ่งที่เราย้ายและทุบไปแล้ว จะต้องแก้อย่างไร กลัวเจอเรื่องไม่ดีอีก เลยต้องรบกวนขอคำชี้แนะจากซือเฮีย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ลองวาดผังบ้านขึ้นมา เมื่อรู้องศาทิศหลังบ้าน ก็เอาแผ่นใสล่อแก
หรือ ไม้โปรมาวางทาบ

กรณีของคุณ จะอยู่ทางขวามือจากหลังบ้านไป 38 องศา จะได้ 127 + 38 = 165 องศา
ทิศแตกสลาย ( ประมาณเข้ามุมบ้าน )

หรืออสูร จากหลังบ้านไปทางขวา ตั้งแต่ 8 องศา 127+8 = 135

ดังนั้น หากเริ่มต้นที่ทิศหลังบ้านตรง ๆ แล้วเคาะไปรอบบ้าน ไม่ติดอสูรครับ

fengshui

1. ข้างต้น ทาง Web ตอบไม่ตรงคำถาม - ในบ้านครับ
2. 127 องศา ยุค 8  ตั้งน้ำดาว 2 4 คือ ปกติครับ ไม่ได้ดี หรือเสีย

3. อาคารครับ
4. ใช่ครับ

5. น่าจะเกิดจากฤกษ์ผิดพลาด ให้ทำการล้างปรับสภาพ + ใช้ฤกษ์ปลอดภัย
อยู่ในหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 ปีชวด ครับ

chaloemk

• Guest
ขอบคุณมาก มาก ค่า ซือเฮีย

ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการจัดฮวงจุ้ยต่อนะคะ คือว่าเราให้ความสำคัญของเรื่องอะไรเป็นหลักเช่น การจัดห้องนอน  ระหว่าง
1. ชัยภูมิ  - ไม่ควรวางเตียงตรงกับประตู
2. ธาตุสำคัญ -วางเตียงตรงตำแหน่งธาตุที่สำคัญ
3. จัดบ้าน ยุค 8 - วางเตียงตรงตำแหน่งทิศที่เป็นประธาน
ซึ่งบางครั้งจะจัดให้ครบทุกอย่าง ยากเหมือนกันคะ

fengshui

1. ดวง - อย่างน้อยต้องไม่ติดลบ
2. ดาว - ลาภวิบัติ ไม่มีบทบาท
3. ชัยภูมิ - หลีกเลี่ยงวิบากต่าง ๆ กรณีจำเป็น แก้ไขตามสภาพ