28 มี.ค. , 2024, 10:21:36 pm

Author Topic: เรียนท่านอาจารย์อยากทราบวิธีแก้ไขครับ  (Read 3753 times)

tawat555

• Guest
ที่ทำงานเป็นอาคารพาณิชย์หันหลังบ้านเข้าหาทิศ 269  ตำแหน่งประธานหันออกหน้าบ้าน ประตูบ้านถ้าหันหน้าเข้าหาตัวบ้านจะอยู่ด้านซ้ายมือ (ประตูเป็นประตูกระจก)ซึ่งที่หน้าบ้านมีต้นไม้ อยู่กลางบ้านพอดี เมื่อได้วางผังดูแล้วพบว่าตำแหน่งประตูอยู่ในตำแหน่งลาภวิบัติจึงขอคำชี้แนะด้วยครับว่าจะแก้ไขอย่างไร

1. แนวทางแก้ไขประตูทางเข้า จะทำอย่างไรได้บ้างครับ เนื่องจากไม่สามารถย้ายตี่จู้(ตี่จู้ อยู่ที่ 8 8 )และประตู(ประตูอยู่ที่ 2 5 )ได้ครับ
2. หน้ากลางหน้าบ้าน มีต้นไม้ของ กทม อยู่ 1 ต้น มีผลเสียอย่างไรบ้าง และต้องแก้ไขอย่างไร
ขอบพระคุณมากครับเพราะตอนนี้รู้สึกแย่มากๆ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากไม่ได้วัดองศาด้วยแสงอาทิตย์ ให้ถือว่าคำตอบที่ให้ผิด ตามข้อมูลที่แจ้งมา
1. มีต้นไม้ขวางประตู - ในทางชัยภูมิ มีอุปสรรค
2. ประตูเป็นลาภวิบัติ - ไม่ดี มีแต่เรื่องเสียหายรุนแรง
3. แต่ 1 + 2 ทำให้ความรุนแรงของ 2 ลดลง เพราะมีตัวขวางลาภวิบัติ

สรุป คือ เลวร้ายน้อยกว่ากรณีปกติ

การแก้ไข
ต้องใช้การเปลี่ยนประธาน ไม่มีวิธีอื่นครับ
การแก้ไขตามสภาพ ทำให้เลวร้ายลดลงมาช้าลง หรือมาน้อยลง 
แต่ไม่ได้ทำให้ดีขึ้นอย่างถาวร