25 เม.ย. , 2024, 08:07:55 pm

Author Topic: การเข้าทำงาน  (Read 11538 times)

Benyapha

• Newbie
  • *
การเข้าทำงาน
« on: 29 ม.ค. , 2008, 09:25:42 am »
เรียนท่านอาจารย์
ทำธุรกิจทางด้านรับเหมาก่อสร้าง ในการเปิดงานแต่ละไซด์ ต้องทำพิธีอะไรบ้างคะ ปกติที่ทำอยู่ แค่ไหว้พระภูมิที่อยู่บริเวณนั้นเท่านั้น ในการทำงานพบอุปสรรคค่อนข้างมาก ทั้งเรื่องตัวงานเอง/คน/การเบิกเงิน รวมทั้งถูกโกงบ่อยครั้ง
นอกจากทางด้านพิธีกรรมแล้ว ส่วนอื่นที่ต้องพิจารณาประกอบมีอะไรบ้างคะ (ขอที่เกี่ยวข้องในศาสตร์ด้านนี้ค่ะ) ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเข้าทำงาน
« Reply #1 on: 29 ม.ค. , 2008, 12:51:00 pm »
ในระบบจีน
1. ดูฤกษ์
2. ดูทิศที่ห้ามเริ่มต้น
3. ประกอบพิธีกระทบดิน ( อ่านหน้า ภาคผนวก ในหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 )

ปัญหาที่เกิด มักเกิดจากกระทบผิดทิศ หรือผิดฤกษ์ครับ

วิธีแก้ คือ ล้างปรับสภาพ ( ดูจากหน้าบทความของ Web หรือในหนังสือข้างต้น )

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 30 ม.ค. , 2008, 02:17:06 am »
ขอบคุณค่ะ
1. ในการเข้าทำงานในแต่ละโครงการ ไม่สามารถที่จะรอฤกษ์ได้ เนื่องจากขึ้นกับสภาพหน้างาน,เจ้าของบ้านหรือเจ้าของโครงการ  ดังนั้นถ้าไม่สามารถเลือก หรือรอฤกษ์ได้ ให้ทำงานตามสภาพจริง แล้ว ให้แก้ไขโดยการล้างปรับสภาพใช่หรือไม่คะ
2. ในกรณีข้อ 1. ให้ใช้ฤกษ์ที่ถึงเร็วที่สุดทำการล้างปรับสภาพใช่หรือไม่ หรือสามารถรอเวลาได้คะ
3. ถ้าในการทำงานมีหลายโครงการสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยหลายครั้งได้หรือไม่คะ
4. ในกรณีที่ทำงานก่อสร้างบ้านสามารถทำพิธีกระทบธรณีได้ แต่ถ้าเป็นงานลักษณะอื่น เช่น งานติดตั้งระบบต่าง ๆ งานไฟฟ้า ปรับอากาศ จะต้องทำอย่างไรคะ
5. ผู้ที่ทำพิธีกระทบธรณี /ล้างปรับสภาพ ต้องเป็นเจ้าของกิจการ หรือผู้ที่ควบคุมงานในโครงการนั้น ๆ คะ
6. ถ้างานหรือโครงการนั้น ๆ ได้ทำเสร็จแล้ว แต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ (เจ้าของบ้านมีเจตนาโกง รวมทั้งมีการข่มขู่) โดยที่ไม่สามารถเข้าพื้นที่เพื่อไปทำพิธีต่าง ๆ ได้ จะมีแนวทางแก้ไขอื่นหรือไม่คะ (บางกรณีเป็นคดีความกันอยู่)

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 01 ก.พ. , 2008, 02:44:44 am »
1. ในกรณีจำเป้น
1.1 ราดน้ำ 5 ขันก่อนการกระทบ
1.2 ดูฤกษ์ที่เร็วที่สุดที่กระทบได้
1.3 หากรอไม่ได้ เมื่อกระทบแล้ว ให้หาฤกษ์ล้างอาถรรพ์ให้เร็วที่สุด

3. ไม่ควรครับ
4. ดูฤกษ์ตามปกติ แล้วสามารถกระทบได้ครับ
5. ไม่จำเป็น เป้นใครก็ได้ที่ไม่ชงกับฤกษ์
6. ในกรณีเข้าพื้นที่ไม่ได้ คงต้องไปทำบุญสังฆทานที่วัดแทนครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 01 ก.พ. , 2008, 03:38:51 am »
ขอเพิ่มเติมความเข้าใจอีกครั้งค่ะ
1. การราดน้ำ 5 ขัน สามารถใช้ได้ทั้งที่มีกระทบไปแล้ว และก่อนการกระทบใช่หรือไม่คะ
2. เพื่อเป็นการป้องกัน ก่อนการกระทบไม่ว่าทิศใดก็ตาม ให้ราดน้ำ 5 ขันก่อนถูกต้องหรือไม่คะ
3. การราดน้ำ 5 ขัน ให้ราดในตำแหน่งที่มีการกระทบครั้งแรก ถูกต้องหรือไม่คะ
4. ถ้าไม่ทราบว่าจุดใดมีการกระทบครั้งแรก ให้ราดตำแหน่งใดคะ
5. ถ้าได้ราดน้ำ 5 ขันแล้ว ไม่จำเป็นต้อง ทำการล้างปรับสภาพ ได้หรือไม่คะ เนื่องจากแต่ละสถานที่ไม่ใช่สถานที่ของเรา การทำพิธีบางอย่าง เจ้าของสถานที่ไม่ยอมให้กระทำ จึงขอวิธีการที่ง่ายที่สุดและไม่เป็นที่สะดุดตาของเจ้าของสถานที่

fengshui

« Reply #5 on: 04 ก.พ. , 2008, 01:21:27 pm »
1+2+3. ใช่ครับ
4. อาจต้องราดจุดที่ต้องสงสัยทุกจุด
5. เป้นการแก้คนละประเด็นกัน

หากติดเรื่องดาว 5 ต้องราดน้ำ 5 ขัน
หากติดเรื่องอสูร ต้องล้างอาถรรพ์ครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 05 ก.พ. , 2008, 05:06:45 am »
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #7 on: 05 ก.พ. , 2008, 05:32:28 am »
ยินดีครับ