28 มี.ค. , 2024, 08:20:45 pm

Author Topic: ห้องนอน  (Read 10384 times)

green

• Newbie
  • *
ห้องนอน
« on: 13 มี.ค. , 2008, 06:42:13 am »
ขอรบกวน ขอคำแนะนำจากอาจารย์
ห้องนอนจะอยู่ช่วงหน้าบ้านทิศตะวันตก  หัวเตียงพิงทิศตะวันตก  เตียงนอนตั้งอยู่ดาว 88  แต่ประตูห้องนอนเป็นดาว 25 ลาภวิบัติ  จะย้ายเตียงนอนค่ะ
1.  ถ้าเราหันหัวเตียงนอนไปทิศตะวันออก  ประตูห้องนอนจะอยู่ดาว 52  เตียงนอนก็ตั้งอยู่ดาว 88 เหมือนเดิม (เพียงแต่เราหันหัวเตียงเฉยๆ)  แต่หัวเตียงไม่มีผนังพิง  ถ้าเราเอาตู้มาแทนผนังให้หัวเตียงพิงได้ไหมค่ะ  และเอานาฬิกามาตั้งหัวเตียงเพื่อกระตุ้นดาว 88 ได้ไหมค่ะ
2.  ถ้าเราเขยิบหัวเตียงพิงทิศตะวันออก  เตียงจะตั้งอยู่ดาว 25 ลาภวิบัติ  จะมีผลกระทบต่อคนนอนไหมค่ะ  และประตูห้องนอน จะตรงกับข้างเตียงพอดี จะแก้ไขอย่างไรดีคะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ห้องนอน
« Reply #1 on: 14 มี.ค. , 2008, 03:32:00 am »
องศาที่คุณวัดด้วยเข็มทิศไม้บรรทัด มีโอกาสผิดพลาดสูงมาก
*** โปรดระวัง แก้ขไขแล้วจะแย่กว่าเดิม ***

1. ตู้มาแทนผนังให้หัวเตียงพิงได้ 
   นาฬิกามาตั้งหัวเตียงเพื่อกระตุ้นดาว 88 ได้ - แต่ไม่จำเป็น

2. ไม่มีครับ เพราะไม่ใช่ส่วนเคลื่อนไหว
    ประตูห้องนอน จะตรงกับข้างเตียง กรุณาอ่านหน้าแรก ฮวงจุ้ยห้องนอน

green

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 14 มี.ค. , 2008, 11:05:26 am »
รบกวนถามอาจารย์คะ   ได้ซื้อเข็มทิศทหารมาให้แฟนวัด หางจากตัวบ้าน 8เมตรเขาวัดแต่ทิศหลังบ้าน วัดได้92องศา  ขอถามอาจารย์ว่า  หลังบ้าน92 องศา   หน้าบ้าน 272  ข้างบ้านทิศใต้ 182 องศา ข้างบ้านทิศเหนือ 2 องศาใช่ไหมคะ   ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 15 มี.ค. , 2008, 02:17:54 am »
ต้องห่างรอบตัวผู้วัดครับ

หากยืนห่างจากบ้าน 8 เมตร แต่ยืนพิงรถ หรือด้านข้างเป็นอาคารอื่น องศาก็ผิดแน่นอนครับ

...................................

ถูกต้องครับ

green

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 15 มี.ค. , 2008, 05:21:47 am »
สวัสดีคะอาจารย์    ประตูเข้า ห้องครัว เป็นดาว25ลาถวิบัติ   และเตาไฟตั้งอยู่ดาว88 เตาไฟเป็นเตาฝังย้ายไม่ได้ เลย   อาจารย์ช่วยแนะนำวิธีแก้ไข ด้วยคะ  ขอบพระคุฌมากคะ   

fengshui

« Reply #5 on: 15 มี.ค. , 2008, 11:00:46 am »
ทำให้เตาห้องครัวหมดสภาพบทบาทดาว โดยการหา ฟอลย์แบบแผ่นพับวางไว้ระหว่างเตากับผนัง
( เหมือนเป็นกันเปื้อน )

green

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 18 มี.ค. , 2008, 03:10:47 am »
สวัสดีคะอาจารย์       หาแผ่นฟอลย์ มาวางหลังเตาไฟแล้ว  ก็เท่ากับห้องครัวไม่มีองศา ( เฉพาระห้องครัวใช่ไหมคะทีไม่มีองศา)  เราก็ไม่ต้องกังวลว่าประตูจะอยู่ดาวอะไร จะปิดเปิดประตูก็ได้ตามสบาย  จะตกแต่งอย่างไรก็ได้ใช่ไหมคะ   2. หอ้งรับแขก ตู้ทีวีตั้งอยู่ดาว 25 ลาถวิบัตี ตรงข้ามเป็นโซฟา จะมีผลกระทบต่อคนนั่งดูทีวีไหมคะ ถ้ามีจะแก้ไขอย่างไรคะ เพราะเป็นตู้ฝังไม่สามารถย้ายได้เลยขอบคุณคะ

fengshui

« Reply #7 on: 18 มี.ค. , 2008, 04:56:11 am »
1. ใช่ครับ
2. ไม่ดีเฉพาะเวลาเปิดดู แต่กรณี TV ถือว่าเคลื่อนไหวน้อย