19 เม.ย. , 2024, 03:10:21 am

Author Topic: ถามเพิ่มเติมจาก "น้ำพุ กับ โชคลาภ บารมี"ของคุณ Aries  (Read 3568 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
ผมขอถามเพิ่มเติมครับว่า ในคำถามข้อที่ 3 เรื่องต้องดูฤกษ์ถ่ายน้ำทำความสะอาด  ซือเฮีบตอบว่า ไม่จำเป็น แต่เปิดครั้งแรกต้องดูฤกษ์ หมายความว่าการเปลี่ยนถ่ายน้ำ หรือทำความสะอาดไม่ต้องดูฤกษ์ แต่เปิดครั้งแรกต้องดูฤกษ์
1.แต่เปิดครั้งแรกต้องดูฤกษ์ หมายถึงเปิดน้ำใส่อ่างหรือเปิดน้ำพุให้ทำงานครับ และกรณีเป็นแค่อ่างบัวไม่มีน้ำพุต้องดูฤกษ์ช่วงใส่น้ำหรือใส่ปลาลงอ่างครับ
 2.แล้วถ้าเราทำน้ำพุหรือบ่อปลาในตำแหน่งที่ไม่เสีย คือไม่ได้มีเจตนาจะทำเพื่อกระตุ้นโชคลาภ แต่ทำเพื่อความสวยงาม ในกรณีนี้ยังต้องดูฤกษ์ใส่น้ำหรือเปิดน้ำพุอีกหรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ฤกษ์เปิดน้ำพุให้ทำงานครับ
2. น้ำพุ ถือเป็นการกระตุ้นที่มีกำลัง จึงต้องดูฤกษ์ แม้จะไม่ได้เน้นในแง่โชคลาภ