28 มี.ค. , 2024, 06:42:28 pm

Author Topic: ห้องนอนอยู่บนที่จอดรถไม่ดีจริงหรือไม่คะ  (Read 8879 times)

alyssy

• Newbie
  • *
อยากเรียนถามว่า ถ้าสร้างบ้าน 2 ชั้น แล้วสร้างห้องนอนโดยมีที่จอดรถอยู่ข้างล่างไม่ดีจริงหรือไม่คะ ถ้าจำเป็นเนื่องจากมีพื้นที่จำกัดจะแก้ไขอย่างไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จริงครับ แต่ไม่ได้แย่ขนาดทำไม่ได้

รถจอดด้านใต้ห้องนอน
1. ด้านล่างเคลื่อนไหว เสียความมั่นคง
    แต่ไม่มาก เพราะรถมาจอด ไม่ได้วิ่งลอดไปมา วันหนึ่ง ๆ แค่ไม่กี่นาที
2. ควันจากรถ เป็นอันตรายต่อสุขภาพ สกปรกง่าย
    ( หากเวลาจอดและนอนคนละเวลา ปัญหานี้ก็น้อยลง )

Note
ถอยหลังเอารถเข้าบ้าน จะขับได้ช้า ควันพิษจะมาก แต่เวลาออกจะสะดวก

เอาหน้ารถเข้าบ้าน เร็วกว่า ควันพิษจะน้อย แต่เวลาออกจะไม่สะดวก
และอาจไม่ปลอดภัย หากทัศนวิสัยแถวนั้นไม่ดี ( มองไม่เห็นรถคนอื่น หรือมีผู้มาซุ่มมอง )

alyssy

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ