29 มี.ค. , 2024, 02:44:25 pm

Author Topic: การอัญเชิญพระพุทธรูป  (Read 16791 times)

naykwan

• Newbie
  • *
การอัญเชิญพระพุทธรูป
« on: 18 พ.ค. , 2008, 12:55:50 pm »
ขอรบกวนถาม ซือเฮีย ครับ

การอัญเชิญพระพุทธรูป จากบ้านของคุณพ่อซึ่งหลังบ้านเป็นทิศเหนือ  แต่องค์พระท่านตั้ง พิงทิศใต้          มาตั้งที่บ้าน  ซึ่งหลังบ้านพิงทิศตะวันออกเฉียงเหนือ  และตำแหน่งที่ตั้งพระ เป็นทิศเดียวกับหลังบ้าน  อยากทราบว่า       
      ต้องพิจารณาทิศเดิมที่พระท่านตั้งอยู่   ว่าเป็นทิศอสูร+ ทิศแตกสลาย + ดาว 5 ประจำปีด้วยหรือเปล่าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การอัญเชิญพระพุทธรูป
« Reply #1 on: 19 พ.ค. , 2008, 02:00:18 am »
ต้องเอามาคำนวณด้วยครับ

หากคุณซื้อโปรแกรม Auspice - ฤกษ์ยาม
โปรแกรมจะให้ใส่ข้อมูล
1. ทิศหลังบ้าน
2. ทิศประธาน
3. ทิศกระทำการ ( คือทิศที่พระท่านพิงอยู่ )

.........................................................

คุณสามารถหาฤกษ์
1. ย้ายและไปตั้งในฤกษ์เดียวกัน กรณีบ้านไม่ไกลกัน
    แต่ต้องเอาทิศหลังบ้าน ทิศประธาน ทิศที่จะตั้งพิงบ้านหลังใหม่ มาร่วมคำนวณด้วย

2. แยกเป็นคนละฤกษ์
    เมื่ออัญเชิญลงแล้ว ใส่ในกล่องทึบ วางไว้กลางห้อง หรือเข้าบ้านใหม่ โดยยังไม่ตั้ง
    เมื่อได้ฤกษ์จึงเปิดกล่อง ทำความสะอาด แล้วเชิญขึ้นตั้งครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 23 พ.ค. , 2008, 01:49:55 am »
ขอบคุณครับ

ดังนั้น ผมควรรอปีหน้า จึงค่อยอัญเชิญท่านจะดีกว่าใช่ไหมครับ  เพราะปีนี้ทิศใต้ เราควรหลีกเลี่ยง แม้ว่าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยก็ยังกระทบ ดาว 5 อยู่

fengshui

« Reply #3 on: 23 พ.ค. , 2008, 05:05:32 am »
หากจำเป็นจริง ๆ ราดน้ำ 5 ขัน ( แก้ดาว 5 ) + ฤกษ์ปลอดภัย ( แก้อสูร )

หากไม่จำเป็นปีถัดไป จะดีกว่าครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 24 พ.ค. , 2008, 09:23:41 am »
ขอบคุณ ชือเฮียมากครับ

fengshui

« Reply #5 on: 24 พ.ค. , 2008, 03:22:38 pm »
ยินดีครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 26 พ.ค. , 2008, 10:38:11 am »
ซือเฮีย ครับ

ได้อ่านปฏิทินฤกษ์มงคล หัวข้อฤกษ์ในระบบดาว 9 ยุค      มีข้อสงสัยเพิ่ม จะขอรบกวนครับ

1. "ทิศห้ามกระทบ คือทิศเบญจภูติ (โหงวอึ้ง) และลักสือ    ในแง่ของฤกษ์ ห้ามเฉพาะ การกระทบกระเทือน อย่างอื่นไม่ห้าม "
    กรณีนีข้างต้น หลังบ้านทิศเหนือทิศเบญจภูติ     ปีหน้า เราย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ได้ใช่ไหมครับ

2.  ทิศลักสือ คือ อะไรครับ

fengshui

« Reply #7 on: 27 พ.ค. , 2008, 12:31:43 am »
ใช่ครับ หากไม่มีการทุบเคาะเจาะตอกใด ๆ ที่เกิดความกระทบกระเทือน

คือ ทิศที่มีกำลังมาก หากถูกต้องก็มีพลังมาก หากผิดก็เลวร้ายมาก

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 27 พ.ค. , 2008, 06:36:10 am »
ขอบคุณครับ

ตามที่ได้รับฟังการเรียน และการบรรยาย ผมอาจได้ข้อมูลไม่ครบ จึงมีข้อสงสัย   รบกวนถามเพิ่มนะครับ

1.  ปี 50 ทิศ อ/น เป็นทิศมหาวิบัติ เพราะ ดาว 5 อยู่ในทิศ ลักสือ ใช่ไหมครับ
2.  ปี 51 ทิศ ใต้ เป็นทิศมหาวิบัติ (เรียกชื่อเหมือน 1 หรือเปล่า )  เพราะ เป็นทิศอสูร+ ทิศแตกสลาย + ดาว 5 ประจำปี  ใช่ไหมครับ 
3.  เปรียบเทียบความร้ายแรง ของ 1 กับ 2  ข้อใดร้ายแรงกว่าครับ
4.  ทิศ อ/น เป็นทิศ ลักสือ เป็นระยะเวลานานเท่าไร ครับ
5.  และทางวิชาฮวงจุ้ย ใช้อะไรในการกำหนดว่าทิศใด เป็นทิศ ลักสือ

ขอขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #9 on: 28 พ.ค. , 2008, 12:49:16 am »
1. +2. ใช่ครับ ( มหาวิบัติ เป็นชื่อเรียกเวลากระแสพลังที่ไม่ดีมารวมกัน )
3. พอ ๆ กันครับ
4+5. 3 ปีเปลี่ยนครั้งครับ ( คุณจะได้เรียนในขั้น 7 )