28 มี.ค. , 2024, 11:22:10 am

Author Topic: การกลับหน้าบ้านเป็นหลังบ้าน หลังบ้านเป็นหน้าบ้าน  (Read 12026 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
เรียนถาม ซือเฮีย ครับ

1. ผมมีข้อสงสัยว่า การกลับหน้าบ้านเป็นหลังบ้าน และหลังบ้านเป็นหน้าบ้านแล้ว ถ้าต้องการที่จะกลับมาในลักษณะดั่งเดิมนั้น ต้องทำอย่างไรครับ?

2. ถ้าตั้งเตียงหัวนอนหันไปยังทิศหรือธาตุที่ไม่ถูกกับความต้องการธาตุของเราแล้ว แต่เนื่องจากเป็นตำแหน่งดาว 9 ยุค ที่ดีนั้น เราจะสามารแปลสภาพโดยใช้การทาสีแม่ลูกเข้ามาช่วยแปรธาตุได้ไหมครับ? และประกอบกับตำแหน่งเตียงดูแล้วมีความสง่างามและเหมาะสมที่สุดครับ จึงน่าจะทำการย้ายใหม่ครับ

ขอขอบคุณครับ รุ่น 44

Aries

• **
เรียนถาม ซือเฮีย ครับ

1. ผมมีข้อสงสัยว่า การกลับหน้าบ้านเป็นหลังบ้าน และหลังบ้านเป็นหน้าบ้านแล้ว ถ้าต้องการที่จะกลับมาในลักษณะดั่งเดิมนั้น ต้องทำอย่างไรครับ?

2. ถ้าตั้งเตียงหัวนอนหันไปยังทิศหรือธาตุที่ไม่ถูกกับความต้องการธาตุของเราแล้ว แต่เนื่องจากเป็นตำแหน่งดาว 9 ยุค ที่ดีนั้น เราจะสามารแปลสภาพโดยใช้การทาสีแม่ลูกเข้ามาช่วยแปรธาตุได้ไหมครับ? และประกอบกับตำแหน่งเตียงดูแล้วมีความสง่างามและเหมาะสมที่สุดครับ จึงน่าจะทำการย้ายใหม่ครับ

ขอเพิ่มเติมครับ

ถ้าเตียงนอน หรือ ประธานเข้ามุม แล้วตัวเราเองต้องการธาตุสำคัญเป็นธาตุไม้ ซึ่งทิศเฉียงเช่น 125 องศา เป็นธาตุดิน ก็ไม่ได้เป็นผลดีอะไรกับธาตุที่ต้องการนัก ถ้าอย่างนั้นเราจะต้องแปรธาตุหรือเปล่าครับโดยการใช้สีแม่ลูก เช่น ดิน ให้ ทอง ให้ น้ำ ให้ ไม้ ต้องทำอย่างไรครับ เช่นโดยการทาสีที่มุมให้แปรธาตุ แล้วลดลั่นกันลงมาหรือเปล่าครับ

ขอบคูณซือเฮีย ครับ

ขอขอบคุณครับ รุ่น 44

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. มีภาพประกอบไหมครับ เพราะกลัวเข้าใจผิด
2. ไม่ได้ผลครับ ต้องเป็นทิศทางครับ ( องศาของราศี )

Aries

• **
1. มีภาพประกอบไหมครับ เพราะกลัวเข้าใจผิด
2. ไม่ได้ผลครับ ต้องเป็นทิศทางครับ ( องศาของราศี )

ก่อนอื่นขอบคุณครับที่สละเวลาตอบคำถาม

อ้างถึงข้อ 1 นะครับ 
             ผมอาจจะอธิบายไปไม่ถูกต้องเท่าที่ควร เอาเป็นอย่างนี้ก็แล้วกันครับ จริงๆแล้ว เดิมทีหลังบ้านพิงที่ 350 องศา แต่เนื่องด้วยความสะดวกของการเข้าบ้านครับซึ่งเวลากลับจากที่ทำงานแล้วก็มักจะจอดรถในโรงรถเสมอ แล้วก็เข้าประตูหลังบ้านเสมอซึ่งก็ไม่เคยใช้ประตูหน้าบ้านเลย ซึ่งในทางฮวงจุ้ยแล้วก็จะกลับหลังบ้านเป็นหน้าบ้านไปเอง ใช่ไหมครับ (ประตูหน้า กับ ประตูหลังบานเท่ากัน) ถึงแม้ในทางตามความเป็นจริงบ้านพิงทิศเหนือก็ตาม

คำถามคือ  1.1  ถ้าเราพยายามใช้ประตูหน้าบ้านให้บ่อยขึ้น ถึงแม้จะยังใช้ประตูหลังอยู่เสมอก็ถือว่ากลับหน้าบ้านมาเป็นทิศทางเดิมคือ พิง 350 องศา ถูกต้องไหมครับ?

1.2  ต้องมีการดูฤกษ์ หรือทำอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ?

1.3  ขอเพิ่มเติมนะครับ  ณ ปัจจุบันนี้ ผมตั้งประธาน พิงที่ 125 องศา เข้ามุม ซึ่งก็จะได้ตำแหน่งดีๆ โดยรวม แต่เนื่องจากต้องการธาตุ ไม้เป็นธาตุสำคัญ ซึ่งองศาอื่นๆ ก็ตั้งไม่ได้เลย แล้วจะให้ทำอย่างไรครับ ? (คือองศาได้ แต่ ธาตุสำคัญไม่ได้ กลายเป็นว่าโดนดินกลบไม้) รู้สึกว่าก็แย่อยู่เหมือนกัน คือรู้สึกว่าเหนื่อยๆ อ่อนเพลีย เป็นต้น

ในข้อที่ 2 ครับ
             ถ้าไม่ได้ แล้วจะต้องทำอย่างไรครับ แต่ถ้าผมย้ายหัวเตียงพิง องศา 80 ก็จะกลายเป็นว่าประตูห้องนอนเป็น ลาภเสื่อม (ตะวันออกเฉียงเหนือ) ควรนิ่ง   แต่ประตูห้องน้ำได้ ลาภหนุน (ตะวันตกเฉียงเหนือ) อย่างนี้ถือว่าใช้ได้ คือ 2 ใน 3 ok. ทั้งๆที่ ประตูห้องนอนเป็นลาภเสื่อมใช่ไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ?   เพิ่มเติมครับประกอบกับเท่ากับว่าเราหันหัวเตียงให้กับประตูทางเข้าก็เท่ากับไม่สง่างาม ถ้าเป็นอย่างนั้นขอรบกวนซือเฮียช่วยชี้แจงหน่อยครับ?

ขอขอบคุญซือเฮีย ครับ

fengshui

ไม่ครับ
เพราะภาพรวมของบ้านยังเป็นเหมือนเดิม
ประตูใหญ่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ยกเว้น กรณีเปลี่ยนถนน ทำประตูใหญ่ใหม่ ยกเลิกของเดิม กล่าวคือ เปลี่ยนจริง ๆ

ดังนั้น ก็ไม่จำเป็นแก้ไขใด ๆ
ยกเว้น ประตูใหญ่เดิมไม่ได้เปิดนานกว่า 1 ปี ต้องดูฤกษ์

125 องศา หากไม่ได้เป็นธาตุให้โทษ ก็ใช้ได้แล้วครับ
ส่วนธาตุสำคัญ อาศัยการตั้งเตียง ตั้งจุดยึดเหนี่ยวขึ้นมาแทน

ส่วนห้องน้ำ ได้ดีจุด เสียจุด ก็ยังพอใช้ได้

หันหัวเตียงให้กับประตูทางเข้า แม้ไม่สง่างาม
แต่เป็นห้องนอน ไม่ได้รับแขกโดยตรง ประเด็นนี้จึงไม่ต้องเน้น จัดได้

แต่หากเป็นห้องทำงาน ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

Aries

• **
ไม่ครับ
เพราะภาพรวมของบ้านยังเป็นเหมือนเดิม
ประตูใหญ่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ยกเว้น กรณีเปลี่ยนถนน ทำประตูใหญ่ใหม่ ยกเลิกของเดิม กล่าวคือ เปลี่ยนจริง ๆ

ดังนั้น ก็ไม่จำเป็นแก้ไขใด ๆ
ยกเว้น ประตูใหญ่เดิมไม่ได้เปิดนานกว่า 1 ปี ต้องดูฤกษ์

125 องศา หากไม่ได้เป็นธาตุให้โทษ ก็ใช้ได้แล้วครับ
ส่วนธาตุสำคัญ อาศัยการตั้งเตียง ตั้งจุดยึดเหนี่ยวขึ้นมาแทน

ส่วนห้องน้ำ ได้ดีจุด เสียจุด ก็ยังพอใช้ได้

หันหัวเตียงให้กับประตูทางเข้า แม้ไม่สง่างาม
แต่เป็นห้องนอน ไม่ได้รับแขกโดยตรง ประเด็นนี้จึงไม่ต้องเน้น จัดได้

แต่หากเป็นห้องทำงาน ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แจง

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มครับ สำหรับในบางกรณีที่บ้านหรือที่ทำงาน เบี่ยงออกมาจากองศาที่ดีนั้น อย่างเช่น
อาคารหลังหนึ่ง พิงองศาที่ 4.0 องศา ประธานไม่มีปัญหา แต่ได้ประตูเป็นลาภเสื่อม และอีกประตูหนึ่งในทิศตะวันออกเฉียงใต้ ปกติให้เคลื่อนไหวนั้น  คำถามก็คือ

1. ในกรณีที่ประตูใหญ่ทางเข้าตรงกับทิศใต้ เป็นลาภเสื่อม ของหลัพิงที่ 4.0 องศา นั้น ถ้าจะปิดไม่ใช้แล้วเปลี่ยนไปใช้ประตูเล็กอีกบานหนึ่งแทน อยู่ที่ทิศ เหลื่อมออกมาทางตะวันออกเฉียงใต้ นั้นดป็นประตูปกติ เคลื่อนไหวได้ แล้วไปตั้งน้ำพุตรงจุด  ตะวันออกเฉียงเหนือ (อยู่ในอาคาร) เป็นลาภประจำยุคแทนนั้น พอใช้ได้ไหมครับ

1.1 หรือดังคำถามข้อที่ 2. จะมีประสิทธิภาพมากว่า และเห็นผลเร็กว่าครับ

2. ถ้าองศาของอาคารพิงไม่ดีนั้น เราสามารถขยับประธานจากแนวตรงหลังพิงที่ 4 องศา เบี่ยงนิดหน่อยให้พิงที่องศาระหว่าง 357 - 3.0 องศา โดยขยับทั้งโต้ะ counter และประธานได้ไหมครับ ?

3. แน่นอนครับต้องดูฤกษ์ประกอบในการทำพิธีเบี่ยงองศา ใช่ไหมครับ ?

4. จำเป็นไหมที่จะต้อง ทำเส้นแนวทาสีบิดแนวประตูครับ ให้ได้องศาเดียวกันกับประธาน ?

ขอบคุณซือเฮียที่ช่วยให้คำแนะนำและชี้แนะครับ
ศิษย์ รุ่นที่ 44

fengshui

1. ได้ครับ  หากการใช้สอยไม่ติดขัด
    ตำแหน่งลาภเป็นประตูมีผลมากสุด รองลงมาคือตั้งน้ำ

2. ฉากหลังประธานต้องมีด้วย

3. แน่นอนครับต้องดูฤกษ์

4. ไม่ต้องครับ บทบาทประตูมาจากประธาน

*** โปรดระวัง หากไม่ได้วัดองศาด้วยระบบแสงอาทิตย์ ไม่แนะนำให้แก้ไขใด ๆ
        เพราะโอกาสผิดพลาดมีมาก

Aries

• **
ขอบคุณซือเฮียมากครับ ที่ช่วยไขข้อสงสัย
« Last Edit: 18 ก.ย. , 2008, 04:55:08 am by fengshui »

fengshui

Aries

• **
ยินดีครับ

ขอโทษครับที่ต้องพิ่มเติม

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ ในการจัดบ้านตามหลักดาว 9 ยุค นะครับ ห้องแต่ละห้องก็มีอาณาจักรเป็นของตัวเอง ซึ่งโดยส่วนมากแล้วเราจะใช้ห้องรับแขกเป็นห้องแรกที่เราจะตั้งโชคลาภ บารมี แล้วตามด้วยห้องอื่นๆ ตามความเหมาะสม แต่ถ้า คำถามนะครับ

1.  ถ้าเราได้ทิศองศาที่ดีที่จะจัดตั้งแล้ว เช่นองศาที่เข้ามุมของห้องรับแขกนะครับ แต่เนื่องด้วยว่าถ้าจัดประธานเข้ามุมไปติดกับฝาผนังซึ่งอยู่ใต้คานเพราะเป็นชั้นลอยระเบียงที่มองลงจากชั้น 2 ลักษณะเหมือนกับยืนค้ำหัวสิ่งศักดิ์สิทธ์  นั้น ถ้าจะเขยิบขึ้นมามันก็ดูไม่สง่าก็กลายเป็นประธานตั้งลอยๆ ขึ้นมา ถ้าให้ติดมุมเลยแน่นอนครับประธานโดนค้ำหัวและคนต้องเดินผ่านไปมา ถ้าเป็นเช่นนั้น เราสามารถที่จะย้ายเข้าห้องด้านในสุดเป็นห้องตำแหน่งประธานแทนได้ไหมครับ ?
                  (ซึ่งธรรมดาถ้าประธานอยู่ทางห้องด้านอย่างที่กล่าว ใครจะเดินผ่านไปผ่านมาก็ต้องเห็นประธานอย่างแน่นอน และเหมาะสมในหลักปฎิบัติครับ เพราะประธานไม่ตั้งลอยๆ และไม่ค้ำหัวประธานด้วย)

2. ลักษณะแบบนี้ไม่ควรอย่างยิ่งเพราะกระแสจากคานและผู้คนเดินไปมาจะกดทับ ใช่ไหมครับ? คือเราก็ต้องคำนึงถึงความเหมาะสม ทั้งองค์ประกอบและสิ่งแวดล้อมรอบๆ ไม่ใช่สักแต่ว่าต้องตั้งห้องนี้ให้ได้หรือเปล่าครับ

3. ผลที่ได้จะมีความแตกต่างกันไหมครับ (ในการตั้งระหว่างห้องด้านในหรือห้องรับแขกด้านนอก)?

ผมดูแล้วดูอีก คิดแล้วคิดอีก ถ้าจะถือความเหมาะที่สุดยังไงๆ ก็ทิศทางเดียวกันใครๆก็ต้องผ่านและทำความเคารพเหมือนกัน คือแทนที่จะตั้งตรงนี้แล้วไม่เหมาะสมเราก็หามุมหาห้องใหม่ตั้งแทนใช่ไหมครับ

ขอบคุณซือเฮียครับ ที่ต้องสละเวลาตอบคำถาม

fengshui

1. ขอรูปประกอบด้วยครับ ส่งที่ [email protected]

Aries

• **
1. ขอรูปประกอบด้วยครับ ส่งที่ [email protected]

จากที่ผมอ่านบทความแล้วก็กระทู้เกี่ยวกับ พิธีล้างปรับสภาพนะครับ ผมมีความสงสัยว่า ฤกษ์ปลอดภัยในปฎิทิน 2551 ระบุไว้อย่างชัดเจนอยู่แล้วว่าใช้ได้แค่เพียงครั้งเดียวเท่านั้นใน 1 ปี แต่ถ้านะครับ

1.   คนๆ เดียวกันใน สถานที่แตกต่างกัน 2 สถานที่ เช่นที่บ้าน กับที่ทำงานถ้าคนๆนั้น ได้เลือกที่จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้วเช่น กับที่ทำงาน จะถือว่าหมดสิทธิ์ที่จะใช้ฤกกษ์ปลอดภัยต่อไปไหมกับอีกสถานที่อื่นคือ ที่บ้าน หรือไม่ครับ ?

2.   ในกรณีที่ข้อ 1. ตอบว่า คนๆ เดียวสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้เพียงครั้งเดียวไม่ว่า วัน เวลา และสถานที่ กี่ที่ก็ตามนะครับ  คือผมสงสัยว่าแล้วถ้าเจ้าบ้านใช้ฤกษ์ไปแล้วแต่จำเป็นที่จะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอีกครั้งภายในปีเดียวกัน จะเป็นไปได้ไหมที่ บุคคลอื่น เช่นลูกบ้าน จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการทำกิจแทนเจ้าบ้าน เช่น เจ้าบ้านต้องการจะล้างอาถรรพ์แต่ปีนี้ได้ใช้ฤกษ์ไปแล้วในพิธีการอื่น แต่ว่ามีความประสงค์ที่จะทำพิธีนี้ในปีนี้ จะได้หรือไม่ครับ ?

3.   เห็นซือเฮียตอบจากกระทู้นะครับ ที่ว่าในบางกรณีที่ต้องล้างปรับสภาพอย่างต่อเนื่องถึง 3 วัน นั้น จะต้องกระทำกันในเวลาเดียวกันของวันแรกที่กระทำ เช่น เริ่มเวลา 13.30 14.30 ก็ต้องทำในเวลานี้ของวันที่ 2 และ 3 ต่อหรือเปล่าครับ หรือเวลาไหนก็ได้หลังจากไดประกอบพิธไปแล้ว ?

4.   จากกระทู้อีกนะครับ ทำนองว่าถ้ามีการใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้ว แล้วคนๆ นั้น จำเป็นจะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการล้างปรับสภาพจะไม่ดีพอ แล้วอาจจะใช้พิธีเสริมมงคลช่วยแค่ได้บ้างนั้น หมายความของการล้างปรับสภาพไม่สมบูรณ์ เพราะการใช้ฤกษ์ปลอดภัยซ้ำซ้อน แล้วจึงต้องทำ
พิธีเสริอมมงคลมาช่วย หรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ?

ขอบคุณซือเฮียครับ

fengshui

จำได้ว่าตอบแล้ว นำไปฝากในกระทู้อื่น แต่หายไป จึงตอบใหม่

1.นับเป็นสถานที่ ไม่ได้นับที่ตัวบุคคล

2. ใครก็ได้ครับ

3. หากเป็นเวลาเดิมดีที่สุด แต่หากไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

4. พิธีเสริมมงคลช่วยได้กรณีเล็กน้อย ไม่สามารถโทษอสูรได้
    แต่ก็เป็นการช่วยเสริมแรงอีกทางหนึ่งครับ