24 เม.ย. , 2024, 11:33:57 am

Author Topic: ทำบุญขึ้นบ้านใหม่แล้วยังไม่ได้อยู่  (Read 5578 times)

nat_swu

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามอ.สุภชัย ถ้าหลังจากทำบุญขึ้นบ้านใหม่-ทำบุญเปิดสำนักงานใหม่ แล้วยังไม่พร้อมที่จะเข้าอยู่ประจำ(เพราะยังไม่ได้ฤกษ์ย้ายเตียง) เวลาเข้าอยู่-เปิดร้านใหม่ต้องดูฤกษ์และทำพิธีอีกหรือเปล่าครับ
2.ตามฤกษ์ วันที่ 5พ.ย. เป็นเวลา 13.30-14.30 ถ้าตอนเช้าทำบุญเลี้ยงพระแล้ว พอถึงเวลาก็ทำตามขั้นตอนในหนังสือ จะถือว่าทำตามฤกษ์หรือเปล่าครับ
3.หลังจากบ้านสร้างเสร็จต้องทำพิธีล้างปรับสภาพทุกครั้งหรือไม่ครับ-แล้วหากสร้างเสร็จแต่ยังไม่ได้อยู่ ก่อนเข้าอยู่จริงต้องล้างปรับสภาพอีกหรือเปล่าครับ
4.ในเดือน พ.ย.ทิศ210 องศา (ซึ่งมีดาว7ประจำอยู่)มีดาว5มาเป็นเดือนจร การแก้ไขทำอย่างไรบ้างครับ(กลัวโดนโขมยขึ้น)ทำในวันไหนดี  แล้วต้องทำตั้งแต่ต้นเดือนพ.ย.หรือปลายเดือนต.ค.ล่วงหน้าดี (เพราะเดือนพ.ย. ฤกษ์วันแรกเป็นวันจินเซ้ง ซึ่งตั้งใจจะทำบุญขึ้นบ้านใหม่+เปิดร้าน)
ขอบพระคุณอ.อย่างสูงล่วงหน้าครับ...หมอแปดริ้ว ยังขี้สงสัยอยู่ ;D ;D ;D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หากห่างไปนานเป็นเดือน ควรดูฤกษ์ใหม่ ทำพิธีใหม่
2. ทำบุญเลี้ยงพระครั้งแรกที่บ้าน ต้องดูฤกษ์ แนะนำไปทำสังฆทานที่วัด ดูฤกษ์สะดวก
3. พิธีล้างปรับสภาพ จะกระทำต่อเมื่อไปกระทบทิสอสูรโดยฤกษ์ไม่ถูกต้อง
4. ติดกั้วดาว 1 + ดูฤกษ์ปลอดภัยครับ เพราะตำแหน่งที่ติด 210 เป็นกลุ่มทิศใต้
    ติดก่อนเหตุจะมาถึง ดีสุดครับ

วันจินเซ้ง น่าจะหมายถึง วันจิ้งซิ้ง - ก้าวหน้า

nat_swu

• Newbie
  • *
ถ้าอย่างนั้นผมคงต้องรอฤกษ์เปิดปีหน้าแน่เลยเพราะเปิดร้านแล้วไม่มีคนเฝ้าเดี๋ยวของหายหมดแน่ แต่ก็ขอบพระคุณอ.สุภชัยเป็นอย่างสูงครับ ;D ;D(ปล. ปฏิทินฤกษ์มงคลปีหน้าออกแล้วอย่าลืมแจ้งด้วยนะครับ)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ

จะมี Email ไปแจ้งทุกท่านครับ
ปกติจะเสร็จปลายตุลา ตอนนี้กำลังตรวจ Proof ครับ