23 เม.ย. , 2024, 09:27:17 pm

Author Topic: เหรียญที่ให้พระมอบให้เหมือนกับเหรียญปลุกเสกที่ได้รับจากชมรมหรือไม่ครับ  (Read 4426 times)

pong19

• Newbie
  • *
รบกวนถามซือเฮียครับ

1. ให้พระสงฆ์อายุ 55 ปีมอบเหรียญให้  ท่านอ่านหน้าซองในใจและตั้งจิตนานพอสมควรและมอบให้ทั้งซอง  อยากทราบว่าการแขวนเหรียญมีข้อห้ามเช่นเดียวกับคนธรรมดามอบให้หรือไม่ครับ (อย่างเช่น ห้ามแขวนเวลาสวดมนต์หรือไปงานศพ)
2. ให้เณรอายุ 17 ปีมอบเหรียญให้  เณรก็ตั้งใจแต่ก็อ่านธรรมดาไม่ได้เพ่งเหมือนข้อ 1 รบกวนถามเหมือนข้อ 1 ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ถ้าเป็นเหรียญพระ ไม่มีข้อห้ามแบบคนมอบ แต่มีข้อห้ามเหมือนพกพระทั่วไปครับ
2. เหมือนกันครับ

pong19

• Newbie
  • *
ขอโทษครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ คือ ผมหมายถึงว่าเป็นเหรียญที่ได้จากทางชมรมที่ใส่ซองสีชมพูและหาคนมอบน่ะครับ  ไม่ใช่เหรียญพระ  แต่ผมหาคนมอบเป็นพระน่ะครับ  ไม่ทราบว่าการแขวนจะเหมือนกับเหรียญปลุกเสกที่ได้จากทางชมรมหรือไม่  หรือว่ามีการปลุกเสกที่ต่างกัน

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เหมือนกันครับ

แต่โดยหลักการล้ว คุณให้ท่านโดยตรงไม่ได้ เท่ากับท่านคืนของให้
คุณต้องให้ผู้อื่นนำไปให้ท่าน แล้วให้ท่านปลุกเสกมอบให้

แต่เมื่อทำมาแล้ว ก็ให้ลองพกดูไปก่อน
หากทุกอย่างดีขึ้น ก็ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ เพิ่มเติม