28 มี.ค. , 2024, 04:09:07 pm

Author Topic: ไฟไหม้ผ้าแพร ที่ผูกกับศาลพระพรหม แก้เคล็ดอย่างไรดีครับ?  (Read 19174 times)

little mafia

• Newbie
  • *
คือที่โรงงานเกิดเหตุการณ์ ไฟไหม้ที่ผ้าแพรที่ผูกไว้กับศาลพระพรหม ช่วงก่อนปีใหม่ ๒๙ ธ.ค.๕๑
วันเกิดเหตุเนื่องจาก มีการเปลี่ยนขี้เถ้าในกระถางที่ปักธูป ซึ่งคนเปลี่ยนได้ไปนำขี้เถ้าจากร้านขายอาหารที่ขายอยู่ในโรงงาน มาใส่ในกระถางธูป
หลังจากนั้นพอมีการ จุดธูป สักพัก ไฟได้ไปติดที่ผ้าแพร ๗ สี ที่ศาลพระพรหม ครับ ทำให้ไม่สบายใจอย่างมากครับ และเหตุการณ์แบบนี้ ควรทำอย่างไรครับ ดีหรือไม่ดี ถ้าไม่ดี ต้องแก้อย่างไรครับ เพราะนี่ก็ใกล้วัน ส่งเจ้าขึ้นสวรรค์แล้วครับ จะได้จัดการทำพิธีแก้เคล็ดให้ถูกต้องครับ
รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบหน่อยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
อาจเป็นไปได้ทั้ง 2 ทาง คือ
1. เป็นอุบัติเหตุจริง
2. เป็นลางบอกเหตุไม่ดี

การแก้ไข
1. จัดของไหว้ ขอขมา หากได้มีการล่วงเกินใด ๆ
2. ทำบุญสังฆทานให้กับเจ้าที่ วิญญาณที่อาศัย ณ สถานที่แห่งนั้น
3. พันผ้าแพรใหม่ ( คุณภาพดีกว่าเดิม หรือใหญ่กว่าเดิม )

*** แจ้งผลกลับด้วยครับ ***

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ
แล้วเรื่องกระถางธูปละครับ มีคนนำขี้เถ้าจากร้านขายอาหารในโรงงานมาใส่ และตอนทำความสะอาด ดันยกกระถางธูปขึ้นมาเช็ด(ที่ทราบมาคือให้ทำความสะอาดแบบเช็ดธรรมดา รอบกระถาง ห้ามยกกระถางขึ้น) แบบนี้เป็นไรไหมครับ รบกวนช่วยตอบอีกทีครับ จะได้ทำให้ถูกต้องตามหลักครับ

fengshui

อาจจะเกิดจากการกระทำดังกล่าว เป็นฤกษ์ที่ผิดพลาด

แต่ให้แก้ตามวธีที่แจ้งมา แล้ววัดผลดูก่อนครับ

• Newbie
  • *
มีปัญหาอีกแล้วครับ คือเมื่อวันที่ 19 มกราคม 52 ได้จัดการทำิพิธีขอขมา และเปลี่ยนกระถางธูป ผ้าแพร ทำความสะอาด ให้ทั้งศาลพระพรหม และศาลเจ้าที่ ตา-ยาย แต่ปรากฎว่า วันนี้(21/1/2552) นำขี้เถ้าจากร้านขายเต้าฮวย หน้าบ้าน มาใส่ไปในกระถางธูปอีก ผมจะห้ามก้อไม่ทัน หยั่งงี้เป็นอะไรไหมครับ ต้องทำกันใหม่อีกไหมครับ รบกวนอีกทีน้ะครับ

fengshui

คงไม่ต้อง รอดูเหตุการณ์ไปก่อนครับ

• Newbie
  • *
แล้วต้องทำพิธียกกระถางใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าต้อง จะให้ใครทำิพิธีให้ครับ ผมไม่ทราบครับช่วยแนะนำ อ. ให้ด้วยได้ไหมครับ? ขอบคุณมากครับ

fengshui

ไม่ต้อง รอดูเหตุการณ์ไปก่อนครับ