16 เม.ย. , 2024, 02:23:14 pm

Author Topic: บทบาทของจุดยึดเหนี่ยว  (Read 6407 times)

Moodam

• Full Member
บทบาทของจุดยึดเหนี่ยว
« on: 18 ก.พ. , 2009, 01:53:09 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
หลังบ้านผมพิงทิศเหนือ (องศาวัดไม่เที่ยงซะทีครับ) มีประธานเป็นหิ้งปึงเถ่ากงใหญ่ อยู่ติดหลังบ้าน
ซักประมาณสองปีก่อน มีเชิญซินแสมาแก้ไขเนื่องจากค้าขายไม่ค่อยดี
หลังจากเปลี่ยนเข้ายุคแปดมา ซินแสก็ตั้งจุดยึดเหนี่ยวโดยย้ายตี่จู้มาตั้งที่ด้านซ้ายของบ้าน (ระยะเข้ามาจากหน้าบ้านได้ครึ่งบ้าน)

ผมลองวัดองศาได้ประมาณ 332-334 (องศาคงไม่เที่ยงเหมือนกัน)  ก็ค้าขายดีขึ้น แต่เริ่มรู้สึกว่า ขายดี แต่กำไรไม่ดี
ลูกน้องหดจนเหลือคนเดียว (เด็กส่งของ) แต่ก่อนมีสี่ห้าคน รับคนใหม่ก็ไม่ได้เรื่องอีก

ระยะหลัง ชอบอยู่ดี ๆ มีรถพุ่งมาชนเองบ่อยครับ นี่มีรายการเด็กในบ้านตกบันได
คุณพ่อโดนรถชนแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย ทั้งสองรายการเหมือนอาการจะหนัก แต่ก็ไม่หนัก
แต่เหตุการณ์เหมือนจะหนักน่ะครับ แบบว่าตกเด็กสองขวบตกบันไดชั้นบนสุดถึงล่างสุด เกือบยี่สิบขั้น แค่หัวถลอกนิดเดียว
คุณพ่อยืนก้าวเท้าจะขึ้นรถไปนั่ง โดนรถวิ่งมาจากด้านหลังพุ่งชนก็อปปี้ แต่แค่ขาถลอก (คงมีเจ้าคุ้มครองแน่ ๆ ) 

อ้อ ปีก่อน ก็นั่งรอบนรถอยู่ริมถนน อยู่ดี มีรถกะบะไถลพุ่งเข้ามาชนกลางตัวรถตู้ผมเลย
แต่โชคดีไม่มีใครเป็นอะไร ที่ร่ายมาตั้งยาวเพียงเพื่อจะถามว่า
 บทบาทดาวในพื้นที่ของจุดยึดเหนี่ยวที่ตั้งขึ้นใหม่ แยกจากประธานหรือว่ายังใช้บทบาทดาวของประธานเหมือนเดิมครับ
เพราะถ้านับจากบทบาทประธานเหมือนเดิม ตรงกลางประตูซึ่งย้ายไปไหนไม่ได้เลย จะกลายเป็นลาภวิบัติ
แก้ไขเบื้องต้นได้ไม๊ครับ
« Last Edit: 18 ก.พ. , 2009, 02:05:55 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: บทบาทของจุดยึดเหนี่ยว
« Reply #1 on: 18 ก.พ. , 2009, 02:22:41 am »
บทบาทดาวมีทั้ง 2 จุด
พลังประธานจะมากกว่าจุดยึดเหนี่ยว
ยกเว้น จุดที่ตั้งใหม่เป็นประธานโดยสมบูรณ์แบบ

ไม่แนะนำการแก้ไข เพราะองศาที่ได้ไม่เที่ยงตรง

ให้ไปพิจารณาดูว่า มีการกระทบใด ๆ หรือไม่ ถามคนรอบข้างด้วย
ทุบ เคาะ เจาะ ตอก เคลื่อนย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ โต๊ะทำงาน เก้าอี้

Moodam

« Reply #2 on: 18 ก.พ. , 2009, 02:30:16 am »
หน้าบ้านด้านขวามือมีตั้งอ่างปลาขนาดไม่ใหญ่ครับ ก็ตั้งนานแล้ว แต่ก่อนดูเองก็ปลาตายมั่ง ไม่ตายมั่ง น้ำขุ่นก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนน้ำ แต่ระยะหลังไม่ค่อยได้ดู
ลูกน้องรุ่นใหม่เป็นผู้หญิงก็ชอบเลี้ยงปลา มักจะไปเทอ่างเปลี่ยนน้ำอยู่เป็นประจำ ซื้อปลาใหม่มาบ้าง แทบทุกอาทิตย์
บางอาทิตย์มากกว่าหนึ่งครั้ง มีก็ตรงจุดนี้ล่ะครับ ที่มีเคลื่อนไหว

ส่วนจุดอื่นในบ้านก็เคลื่อนไหวเป็นปกติ มีตรงจุดใต้หิ้งประธาน ที่ใช้วางสินค้าที่จำหน่ายและมีการยกเข้าออกเพื่อหยิบสินค้าบ้างเป็นบางวัน
แต่ผมติดใจตรงอ่างปลามากกว่า แต่เวลาวัดองศา(ที่ไม่เที่ยงตรง) มุมนั้นจะเป็นลาภหนุน ซึ่งติดกับลาภวิบัติตรงประตูน่ะครับ 
ถ้าผมสงสัยตรงจุดนี้ ผมย้ายอ่างปลาไปไว้ที่อื่นก่อนได้ไม๊ครับ หรือเอาออกไปก่อนน่ะครับ เพื่อกันไม่ให้ลูกน้องมาล่างอ่างอีก
ขอบคุณศิษย์พี่ที่ตอบครับ

อ้อเรียนถามเพิ่มเติมเรื่องกล้องวัดองศาครับ
จากในเวปนี่ รุ่น SP360 PA นี่เชื่อถือได้หรือยังครับ หรือว่าควรรอไปฝึกใช้รุ่นแสงอาทิตย์เลยครับ
« Last Edit: 18 ก.พ. , 2009, 03:20:48 am by fengshui »

fengshui

« Reply #3 on: 18 ก.พ. , 2009, 11:31:11 am »
การกระทำเรื่องเปลี่ยนน้ำ ไม่ได้เป็นการกระทบอสูร

หากเป็นขนาดเล็ก ทดลองย้ายดูก็ได้ครับ

รุ่นแสงอาทิตย์แม่นยำที่สุดครับ

Moodam

« Reply #4 on: 19 ก.พ. , 2009, 01:17:03 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
การกระทบอสูร หรือโหงวอึ๊งก็แล้วแต่ นับแค่การทุบเคาะเจาะตอก กำแพงอาคาร ณ ทิศ นั้น ๆ แค่นั้นใช่ไม๊ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

fengshui

« Reply #5 on: 19 ก.พ. , 2009, 10:46:57 am »
โหงวอึ๊งก็แล้วแต่ นับแค่การทุบเคาะเจาะตอก กำแพงอาคาร ณ ทิศ

อสูร นอกจากข้างต้นเคลื่อนย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ โต๊ะทำงาน + เตียงนอน
( เก้าอี้ ไม่นับ - เดิมพิมพ์เกินครับ มัวแต่นึกถึงโต๊ะทำงาน )

หากหลังบ้านเป็นอสูร ทิศแตกสลาย ห้ามทั้งหลัง
จริง ๆ ทั้งหมดที่ถาม ก็อธิบายค่อนข้างละเอียดแล้วในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล ครับ

Moodam

« Reply #6 on: 19 ก.พ. , 2009, 02:55:51 pm »
ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับ
ในหนังสือสงสัยผมจะยังอ่านไม่เคลียร์ครับ

fengshui

« Reply #7 on: 19 ก.พ. , 2009, 05:17:08 pm »
ยินดีครับ