28 มี.ค. , 2024, 08:27:15 pm

Author Topic: ตี่จู้สององค์ในศาลเดียวกัน  (Read 9870 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจาารย์และศิษย์พี่ครับ
อันนี้ไม่เกี่ยวกับที่เรียนครับ แต่ผมสงสัยมานานแล้วเหมือนกัน แต่ก่อนผมอยู่ตรงข้ามมาบุญครอง อยู่มาเกือบยี่สิบปีได้ครับ ก็โดน กทม ไล่ที่ ก็เลยย้ายไปฝั่งธน ทีนี้ คุณพ่อก็คิดขึ้นมาว่า แล้วตี่จู้ล่ะ จะปล่อยทิ้งไว้กับบ้านให้เขาทุบไป หรือว่าจะย้ายท่านไปอยู่ด้วยกัน สุดท้ายก็นำท่านย้ายมาไว้ที่บ้านใหม่ด้วยกัน ก็กลายเป็นว่า ศาลตี่จู้ที่ตั้งใหม่ ตอนย้ายเ้ข้าบ้าน ก็จะมีองค์ตี่จู้อยู่สององค์ ผมอยากทราบว่า
ปกติถ้าย้ายบ้าน ศาลตี่จู้ ปึงเถ่ากง หรือศาลพระภูมิก็แล้วแต่นะครับ เขาจัดการกันอย่างไรครับปล่อยไว้อย่างนั้นกับบ้านเก่าหรือเปล่าครับ
แล้วอย่างกรณีที่ผมตั้งสององค์ จะมีผลในทางด้านใดเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
ขอบคุณอาจารย์และศิษย์พี่ล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ทิ้งไว้บ้านเก่า ท่านเเป็นเจ้าที่ - เจ้าของที่ตรงนั้น - จะไม่ย้ายไปที่อื่น
    *** คิดอีกแง่มุมหนึ่ง - เจ้าที่ที่ใหม่เขาจะต้อนรับหรือ ? ***

2. เรือน หรือองค์ ที่เอามาจากหลังเดิม ควรยกเลิกครับ เป็นสิ่งที่มีเจ้าของแล้ว

Moodam

เรียนอาจารย์และศิษย์พี่
แล้วต้องทำพิธีอย่างไรไหมครับ
หรือว่าไหว้แล้วเชิญออกเลย (จะเอาไปไว้ไหนดีครับ)
ขอบคุณครับ

fengshui

ต้องดูฤกษ์แน่นอน
อาจให้พระสงฆ์ที่มีสมาธิจิตสูงเชิญออก  ( ซึ่งองค์เก่านั้น น่าจะไม่มีใครอยู่ เพราะเป็นองค์ที่เคยมีเจ้าของแล้ว )

Moodam

ขอบพระคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ