25 เม.ย. , 2024, 12:43:59 pm

Author Topic: เสากลางห้อง จากหน้าเวป  (Read 5493 times)

Moodam

• Full Member
เสากลางห้อง จากหน้าเวป
« on: 26 ก.พ. , 2009, 07:50:25 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
หน้าเวปฮวงจุ้ยห้องนอน ช่วงเสาค้ำกลางห้องบอกว่า  ห้องนอนขนาดใหญ่ มักจะมีเสากลางห้อง
หากมีเสากลางห้องเพียงหนึ่งต้น ไม่ดี
หมายถึง แบกภาระหนักไว้เพียงคนเดียว ( ค้ำเพดานตามลำพัง )

และยังหมายถึง ตำแหน่งกลางห้องคือหัวใจถูกทิ่มแทง
มีโอกาสป่วย เกียวกับโรคหัวใจ
( ภาระการงานที่หนักเกินไป )

ลักษณะแบบนี้ ในห้องโถง หรือบ้านใหญ่ที่มีเสากลางค้ำกลางบ้าน หรือห้องแถวสองห้องที่ตีทะลุ จนเห็นเป็นเสากลางบ้าน
มีความหมายในลักษณะอย่างนี้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เสากลางห้อง จากหน้าเวป
« Reply #1 on: 27 ก.พ. , 2009, 08:04:55 am »
หากเป็นเสาเดี่ยวกลางบ้าน เข้าข่ายครับ
แต่หากมากกว่า 1 ไม่นับครับ