ตอบปัญหา ฮวงจุ้ย ดวงจีน ฤกษ์ยาม โปรแกรม > สุสานจีน บรรพบุรุษ ( ฮวงจุ้ย ฮวงซุ้ย )

การเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย

<< < (4/4)

fengshui:
ใช่ครับ

เท่ากับปีนี้ เราเริ่มไหว้ช่วงตังโจ่ยแล้ว
ดังนั้น ครั้งต่อไป หลัง 22 ธค. 2554 โดยประมาณ ให้ไปไหว้อีกครั้งได้ ไม่ต้องดูฤกษ์แล้วครับ

dollichon:
กราบขอบพระคุณค่ะ
อาจารย์ค่ะ แต่ตามหนังสือปฎิทินมงคลฤกษ์ 2554 ระบุไว้ว่าในช่วงตังโจ่ย ถ้าด้านหลังสุสานพิงไปทางใต้ห้ามไหว้ และหันหน้าไปทางเหนือห้ามไหว้ในช่วงตังโจ่ยแล้วอย่างนี้จะไหว้ได้หรือค่ะ
อาจารย์ได้บอกไว้ว่าช่วงตังโจ่ยปีนี้ 2553 ก็ห้ามไหว้ด้วย

--- Quote from: fengshui on 05 พ.ย. , 2010, 08:20:40 am ---สรุปดังนี้ครับ

1. ห้ามไปไหว้ช่วงตังโจ่ย  แต่ให้ไปเดือนอื่นแทน
2. ไปไหว้ใหม่ ต้องดูฤกษ์
3. เนื่องจากขาดการไหว้ช่วงเชงเม้ง ... ดังนั้น ไปไหว้ครั้งนี้ ให้ดูฤกษ์ + จัดของไหว้จำนวนมากกว่าปกติ ( ถือเป็นการขอขมา )

--- End quote ---
[/color]
สรุปว่าวันที่ 4 มกราคมนี้กับปีหน้ากับช่วงตังโจ่ยปีหน้าไปไหว้ได้หรือเปล่าค่ะ

fengshui:
*** ต้องขออภัย ไม่ได้อ่านกระทู้ตอนต้น ๆ อ่านเฉพาะช่วงหลัง

หากด้านหลังเป็นทิศใต้ คงต้องไปไหว้เช็งเม้งตามเดิมครับ

dollichon:
หมายความว่าวันที่ 4 นี้ก็ไปไหว้ไม่ได้ใช่ไหมค่ะ ถ้าเช่นนั้น
1. ปีนี้ก็ขาดไหว้ไป
2. ปีหน้าช่วงก่อนว้นที่ เมษา ถ้าจะไปไหว้ก็ต้องดูฤกษ์ใหม่ไหมค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

fengshui:
ปี 2553 ขาดหายไป  ไปไหว้ปี 2554 ต้องดูฤกษ์ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version