26 เม.ย. , 2024, 12:03:11 am

Author Topic: ไหว้เชงเม้ง  (Read 11692 times)

muai

• Newbie
  • *
ไหว้เชงเม้ง
« on: 09 มี.ค. , 2009, 03:02:15 am »
กราบเรียนอาจารย์ค่ะ

คุณพ่อดิฉัน เสียเมื่อ 12 มีค พศ.2531 อายุ64 (น่าจะเกิดปีพศ. 2467 หรือ 2466 ไม่แน่ใจค่ะ คือดูจากใบมรณบัตร เขียนแต่อายุอย่างเดียวค่ะ)

คุณแม่ เกิด ปีกุน พศ 2478  เสียเมื่อ 29 กย.2551 (ตรงกับวันชิวอิก เดือน 9 วันกินเจค่ะ)
เป็นจีนแต้จิ๋ว เท่งไฮ้ ทั้งคู่ค่ะ
คุณแม่ไปฝังที่เดียวกับคุณพ่อค่ะ ที่บ้านบึง ชลบุรี
และได้ทำป้ายของคุณพ่อกับคุณแม่ไว้ โดยไว้ที่วัดจีนแถวเยาวราชค่ะ
ซึ่งอันนี้คุณแม่ท่านตั้งใจจะทำค่ะ โดยเมื่อเชงเม้งปีก่อนตอนไปไหว้กงม่าที่วัดจีนนี้่
แม่ได้ติดต่อซือเจ๊กเอาไว้ว่าจะทำป้าย เพราะแม่กลัวว่า เมื่อหมดคุณแม่ไปแล้ว ต่อไปจะไม่มีใครไหว้ ไม่มีคนจัดการอีก ก็ให้อยู่วัดจีนจะดีกว่า ได้ฟังพระสวดมนต์ และมีกินตลอด

ที่บ้านจะตั้งหิ้งไว้ ตอนนี้มีแต่ กระถางธูปค่ะ  เมื่อก่อนจำได้ว่ามีรูปของอากงอาม่าเหล่าเจ๊ก
 ตอนหลังแม่ได้ไปทำป้ายชื่ออากงอาม่าใหม่ไว้ที่วัดจีน แล้วก็ไม่รู้นำป้ายชื่อเก่า(ของกงม่า)และรูปไปไว้ที่ไหนค่ะ
ปกติเวลาไหว้ แม่ก็จะให้ตั้งข้าวและเรียกหมดค่ะ ทั้ง อากง อาม่า เหล่าเจ็ก ป๊า และพี่ชายที่เสียชีวิต

ตอนนี้รูปคุณแม่ ยังไม่ได้ตั้งเลยค่ะ เอากระดาษนสพ.ห่อเอาไว้อยู่ เพราะเค้าบอกว่าห้ามตั้งไว้บนหิ้งเดียวกันกับที่บ้านและก็ไม่ได้ทำหิ้งใหม่ด้วยค่ะ
 เคยถามซือเจ๊ก ท่านก็ไม่รู้เห็นบอกว่าจะถามคนอื่นให้ ล่าสุดไปถามก็ยังไม่ได้เรื่องเลยค่ะ
 ไม่ได้เอากระถางธูปคุณแม่กลับมาค่ะ เอาไว้ที่วัดจีน เอาแต่ขี้เถ้า ใส่ถุงมาค่ะ แล้ววางไว้บนหิ้งกงม่า ข้างกระถางธูป

1. อยากจะเรียนถามว่า เมื่อไหร่จะเอารูปคุณแม่ตั้งไว้บนหิ้งได้ค่ะ?

2. เมื่อตอนตรุษจีน เค้าบอกว่าให้ไปไหว้คุณแม่ก่อนวันไหว้จริง 1 วัน หมวยก็ไปไหว้ที่วัดจีนค่ะ แล้ววันไหว้ที่บ้าน หนูก็ตั้งข้าวเพิ่มให้คุณแม่ และิจุดธุปเรียกทุกคน ขอให้มากินรวมกัน แบบนี้ได้มั้ยคะ?  แล้วต่อไป เช่น สาร์ทจีน ตรุษจีนหน้า ต้องไปไหว้ก่อน 1 วันอีกรึเปล่าคะ

3. คนนำพิธีตอนไปฝัง บอกว่าเชงเม้งปีแรกต้องไปไหว้วันตรง ซึ่งดูตามปฏิทิน เห็นเขียนไว้ว่าวันที่ 5 เมย. แต่มีหลายคนทักว่าปีนี้ปฏิทินผิด ต้องเป็นวันที่4 เมย. ตกลงวันไหนถูกค่ะ แล้วไหว้วันที่ 5 เมย.นีได้มั้ยคะ(  ปกติ เชงเม้งทุกปี พี่ชายจะพาไปค้างที่พัทยาด้วยนะคะ ปีนี้ก็จองโรงแรมไว้แล้วว่าวันที่ 5 นะคะ ) หรือว่าต้องไปไหว้วันไหน รบกวนอาจารย์บอกได้มั้ยคะ

เชงเม้ง ทุกปีจะไปไหว้ทีสุสาน อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี  โดยไหว้หลุมศพ เหล่าเจ็ก ก่อน แล้วค่อยไปที่ของพ่อ  ทำอย่างนี้ถูกแล้วใช่มั้ยค่ะ
(เหล่าเจ็ก ไม่มีลูก ก่อนเสีย ก็ยกเงินก้อนให้พ่อ พ่อก็จัดการและไปไหว้ตลอดทุกปี ไม่มีขาดค่ะ)
เหล่าเจ็ก ก็เพิ่งทำป้ายไว้ที่วัดจีน พร้อมป้ายคุณพ่อคุณแม่ด้วยค่ะ (ตามความตั้งใจของคุณแม่)

ข้อมูลค่ะ  ที่อยุ่บ้านเดียวกันและจะไปไหว้เชงเม้งที่สุสานด้วยค่ะ
พี่ชาย (โสด)เกิด ปีขาล 2506
ดิฉัน (โสด)  เกิด ปีเถาม  2518
หลานๆ (ลูกของพี่สาว เอามาเลี้ยง อาศัยอยู่ตั้งแต่เล็กค่ะ) ผู้หญิง เกิด ปี ระกา และ ชวด ผู้ชายคนเล็ก เกิดปีมังกร

ปกติ ไปไหว้เชงเม้ง คุณแม่จะเป็นคนจัดการค่ะ ปีนี้ต้องทำเอง กลัวจะทำไม่ถูกเลย  ดีที่มาเจอเวบนี้ ได้ข้อมูลดีมาก
 ขอบคุณอาจารย์สำหรับเวบดีๆ แบบนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ

muai

• Newbie
  • *
Re: ไหว้เชงเม้ง
« Reply #1 on: 09 มี.ค. , 2009, 03:05:39 am »
ขอโทษค่ะ พิมพ์ผิด เข้าไปแก้ไขไม่ได้

พี่ชาย (โสด)เกิด ปีขาล 2505
ดิฉัน (โสด)  เกิด ปีเถาะ  2518

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 09 มี.ค. , 2009, 09:28:04 am »
แม่เกิดปีกุน ห้ามพิงทิศใต้

1. จะดูฤกษ์ ต้องทราบว่าแม่จะพิงทิศใดก่อน + ทิศหลังบ้าน + ปิเกิดผู้ประกอบพิธี

2. แล้วแต่ประเพณีของแต่ละบ้านครับ - ให้สอบถามจากผู้ใหญ่

3. ไปไหว้ปีแรก ต้องดูฤกษ์เฉพาะ ไม่ใช่วันตรงครับ
    ปฎิทินบางฉบับก็จะตรงกับของเรา โดยเฉพาะที่ได้มาตรฐานของต่างประเทศ

ถูกต้องครับ โดยธรรมเนียมก็จะไหว้ผู้ใหญ่ก่อน

*** ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ ***

พิธี ไหว้บรรพบุรุษ ช่วงเชงเม้ง ตังโจ่ย ฉบับสมบูรณ์
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-pray-ancestor.htm

Tips การเตรียมตัวไปไหว้บรรพบุรุษ ช่วงเช็งเม้ง ตังโจ่ย
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1307.0

muai

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 09 มี.ค. , 2009, 11:04:38 am »
ขอบคุณมากค่ะ

เรื่องรูปของแม่นี่ คือตกลงตั้งบนหิ้ง อากงม่า ได้เลยใช่มั้ยคะ แล้วขี้เถ้าที่เอามา ก็พอครบ 3 ปี(2ปี) ก็รวมได้เลยใช่มั้ยคะ

บ้านหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้  ส่วนหิ้งอากงอาม่าตอนนี้ ตั้งด้านหลัังแต่เฉียงหน่อยค่ะ ไม่เชิงหันออกหน้าบ้าน(พอดีบ้านโดนทางด่วน) หรือต้องย้าย ทำใหม่อย่างไรคะ
ผู้ประกอบพิธี ก็คงมีแค่ พี่ชายกับตัวเองนี่แหล่ะค่ะ
พี่ชาย เกิด 2505 ปีขาล
ทำพิธียังไงค่ะ และการดูฤกษ์ ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

ส่วนเรื่องสุสาน ไม่รู้ทิศเลยค่ะ

ปล.ตามความตั้งใจ คงจะไปไหว้ทั้งที่สุสาน และที่วัดจีนใน กทม ด้วยค่ะ (จนกว่าจะไม่ไหว)  :P

fengshui

« Reply #4 on: 10 มี.ค. , 2009, 10:19:19 am »
ได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์ตั้งขึ้น
ขี้เถ้าจะรวม ต้องดูฤกษ์ตั้งเช่นกัน ไม่ได้อยู่ที่จำนวนปี

หากจะพิงตะวันออกเฉียงเหนือ

ทิศตะวันออกรวมทิศเฉียงเป้นทิศห้ามประจำปี 2552
ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลู หน้า 58 ครับ
( ใช้ได้กับทุกทิศ ทุกปีเกิด )

เลือกเอาฤกษ์ก่อนตอนเย็น เป็นช่วงเช้าได้ยิ่งดี
หากมีราศีเทพ ก็จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้นครับ

.....

เป็นลูกหลานที่ดี มีความกตัญญูกตเวที ไม่มีอับจนครับ
เป็นลูกศิษย์อาจารย์ ให้ความเคารพ กตัญญูต่อหน้าและลับหลัง วิชาไม่มีเสื่อม

muai

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 11 มี.ค. , 2009, 05:13:44 am »
หิ้ง หลังพิงทิศตะวันออกค่ะ

เดี๋ยวจะรีบไปหาซื้อหนังสือมาค่ะ
ถ้ามีข้อสงสัยอะไร ขออนุญาติมาถามที่นี่ต่อนะคะ

ขอบคุณมากๆ  เลยค่ะ

fengshui

« Reply #6 on: 11 มี.ค. , 2009, 06:52:05 am »
หลังพิงทิศตะวันออก เป็นทิศห้ามประจำปี 2552

ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลู หน้า 57 ครับ