28 มี.ค. , 2024, 11:50:06 pm

Author Topic: มีข้อห้ามของทิศองศานี้ไหมครับ  (Read 7356 times)

moopittaik

• Jr. Member
  • **
1) มีข้อห้ามของทิศองศานี้ไหมครับกึ่ง 45 , สุ่ง 135 , คุง 225 , เคี้ยง 315
2) รบกวนซือเฮียช่วยอธิบายเพิ่มเตินด้วยครับ  ว่าเป็นธาตุอะไร  มาจากไหนครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ในแง่ฤกษ์ เกี่ยวกับ 4 ราศีนี้
    กรุณาศึกษาจากหน้าเปิดเดือน ในปฎิทินฤกษ์มงคลประจำปีครับ
    จะมีแถบบอกช่วงองศาที่ต้องระวัง ( ทิศอสูร )

2. กึ่ง และคุง ธาตุดิน   สุ่ง - ไม้  เคี้ยง - ทอง

moopittaik

• **
เรียนถามซือเฮียเพิ่มเติมครับ
    1)  กึ่ง  คุง  สุ่ง และเคี้ยง  เป็นทิศที่ใช้ได้กับทุกๆ คนหรือปล่าวครับ (ไม่ว่าธาตุสำคัญจะเป็นตัวใด)
    2)  ถ้าจัดประธานบ้านส่งเสริมเจ้าบ้านแล้ว  แต่มีคนในบ้านได้รับผลกระทบ(ชง)  ต้องแก้ยังไงครับ
    3)  ไม่ว่าทิศของประธานจะพิงทิศไหน  จะชงกับคนในบ้านหรือปล่าว  ถ้ามีดาวลาภ 8, 9, หรือ 1 (ตัวใดตัวหนี่ง) อยู่ที่ประตูหน้าบ้าน  ทุกๆคนในบ้านจะได้รับผลดีเหมือนกันใช่หรือปล่าวครับ
..รบกวนซือเฮียด้วยครับ..

fengshui

1. ไม่ครับ ตามธาตุของทิศครับ
2. ตั้งจุดยึดเหนี่ยว ไปภาคีกับตัวชงครับ

3. ไม่ว่าทิศของประธานจะพิงทิศไหน  จะชงกับคนในบ้านหรือปล่าว  ... ตอบไม่ได้ เพราะไม่ทราบปีเกิด
4. ถ้ามีดาวลาภ 8, 9, หรือ 1 (ตัวใดตัวหนี่ง) อยู่ที่ประตูหน้าบ้าน  ทุกๆคนในบ้านจะได้รับผลดีเหมือนกันใช่หรือปล่าวครับ
   ใช่ครับ ... ดีมากน้อยขึ้นกับทิศหัวเตียงของแต่ละคน

moopittaik

• **
เรียนถามซือเฮียเพิ่มเติมครับ
1) ตั้งจุดยึดเหนี่ยว ไปภาคีกับตัวชงครับ
    - จุดยึดเหนี่ยวต้องไม่เด่นเกินประธานใช่ไหมครับ
    - ถ้าประธานเป็นภาพวาด, ภาพถ่าย  ไม่ใช่พระ ,ไม่ใช่เทพ  เราจะตั้งจุดยึดเหนี่ยวไปภาคี  ใช้อะไรตั้งดีครับ
2) ดูการชง,ภาคี  ต้องดูทุกหลักใช่ไหมครับ (ปี, เดือน, วัน, เวลา, กับอีก 3 หลักข้างหน้า) รวมไปถึงในการหาทิศประธาน  หัวนอน  ตั้งพระ  ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
3) (4. ถ้ามีดาวลาภ 8, 9, หรือ 1 (ตัวใดตัวหนี่ง) อยู่ที่ประตูหน้าบ้าน  ทุกๆคนในบ้านจะได้รับผลดีเหมือนกันใช่หรือปล่าวครับ
   ใช่ครับ ... ดีมากน้อยขึ้นกับทิศหัวเตียงของแต่ละคน)
    - ที่ซือเฮียบอกว่า "ดีมากน้อยขึ้นกับทิศหัวเตียงของแต่ละคน" หมายความว่าอย่างไรครับ  หรือว่าตั้งหัวเตียงไปทางธาตุสำคัญของแต่ละคน  เราจะได้ทั้งธาตุสำคัญและพลังจากบ้านส่งเสริมเรา  ซือเฮียช่วยอธิบายด้วยครับ

fengshui

1. ถ้าจุดยึดเหนี่ยวเด่นเกินประธาน ก็ไม่ใช่จุดยึดเหนี่ยวแล้ว
   โต๊ะทำงาน หัวเตียง

2. ใช่ครับ

3. ปฎิกิริยาธาตุทิศหัวเตียง กับดวงผู้นอน
   และบทบาทของดวงดาว เมื่อคำนวณจากหัวเตียง

หากสอดคล้อง และประตูเป็นลาภ ก็จะได้ผลดีครับ

moopittaik

• **
เรียนถามซือเฮียเพิ่มเติมเพื่อความกระจ่างครับ
 1) ตั้งจุดยึดเหนียวเพื่อไปภาคีกับประธาน  เพื่อไม่ให้ชงกับคนในบ้าน
     - ประตูเป็นดาวลาภ 8 เมื่อมีการตั้งจุดยึดเหนี่ยวภาคีกับประธาน  ตำแหน่งประตูยังจะเป็นดาวลาภ 8 ส่งผลดีอยู่หรือไม่  มีการเปลื่ยนแปลงไหมครับ
     - เมื่อตั้งจุดยึดเหนียวเพื่อไปภาคีกับประธาน  คนที่โดนชงจะได้ผลดีของดาวลาภ 8 จากประธานของบ้านที่อยู่ตำแหน่งประตูไหมครับ  หรือว่าไม่ดี  ไม่เสีย  กลางๆ
 2) แล้วทิศ  กึ่ง 45 , สุ่ง 135 , คุง 225 , เคี้ยง 315  เป็นได้ทั้งราศีบน ราศีล่าง จะภาคีกับตัวใดครับ
 3) เมื่อประธานพิงที่ธาตุทอง  ตัวของผมเป็นธาตุดินอ่อนแอ  ผมจะได้รับผลดีหรือผลเสียจากประธาน  เป็นอย่างไหนครับ  ถ้าไม่ดีต้องแก้อย่างไรครับ

fengshui

1. บทบาทราศีส่วนราศี ดาวส่วนดาวครับ

2. เป็นราศีภูมิ ไม่ภาคีกับตัวใดครับ

3. ดวงอ่อน เจอถ่ายเทยิ่งอ่อน ไม่ค่อยดีนัก   ต้องตั้งจุดยึดเหนี่ยวเสริมดวง

*** คำถามของคุณ ดูเหมือนจะขาดเรียนในบางครั้ง เพราะหลายคำถาม ก็มีแจ้งในห้องเรียน ***

moopittaik

• **
มีขาดเรียนบ้างครับ..ผมอยู่ชลบุรีครับ  บางครั้งลางานมาเรียนวันเสาร์ไม่ได้ครับ
ต้องรบกวนซือเฮียในบางข้อที่ไม่เข้าใจ..ถ้าบางข้อเป็นคำถามซ้ำต้องขออภัยซือเฮียด้วยครับ

..ขอบคุณครับ..

fengshui

แนะนำอย่างนี้ครับ

1. ชม.ที่ขาดต้องหา VDO มาดู
2. ก่อนตั้งคำถาม ให้ใช้คำสั่ง ค้นหา
3. อย่าลืมอ่าน หน้าบทความด้วย
4. ชม.เรียนขั้น 5 - 6 อย่าขาด เพราะบางความรู้เป็น Case เฉพาะ จะมีวิธีการแก้ไขที่คาดไม่ถึง

พยายามต่อไปครับ