28 มี.ค. , 2024, 10:54:59 am

Author Topic: กล่องใส่ตี่จู๋เอี๊ย  (Read 9413 times)

Nunchawan

• Newbie
  • *
กล่องใส่ตี่จู๋เอี๊ย
« on: 22 เม.ย. , 2009, 12:27:07 pm »
เรียนถามค่ะ
ที่office ตั้งตี่จู๋เอี๊ย ไว้ค่ะ หันหน้าออกนอกประตู แต่ด้านหลังไม่ติดกำแพง  แต่ก่อน มีตู้ไม้พิงไว้  แต่ตอนนี้ขยับที่จัดใหม่ มีโต๊ะ ทำงานอยู่ด้านหลัง และ อยู่ตรงช่วงโค้งพอดี จึงทำกล่องเหล็กสีแดง ครอบเป็นกำแพงให้ท่าน ใช้ได้มั๊ยคะ ครอบด้านบนไว้ด้วย ซึ่งข้างบน จะ เป็นที่ว่าง ไม่ควรวางอะไรไว้บนท่านใช่มั๊ยคะ  ระยะห่างของท่าน ถึงประตูทางเข้าประมาณ 1.5 เมตร
ถึงแม้ท่านจะตรงทางเข้า office ไม่มีอะไรบัง แต่ข้างนอกมีผนังของห้องอบสี (เป็นอู่รถ) บังไว้  ไม่เห็นถนน เป็นอะไรหรือปล่าวคะ  หรือควรย้ายท่านไปข้างนอกเลย แต่ก็ค่อนข้างยาก เพราะจะต้องมีของ และ รถจอดขวางไว้ตลอด
ขอคำแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: กล่องใส่ตี่จู๋เอี๊ย
« Reply #1 on: 23 เม.ย. , 2009, 01:37:29 am »
ช่วยส่งรูปถ่ายแนบมาที่ [email protected]

Nunchawan

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 23 เม.ย. , 2009, 05:04:46 am »
ส่งรูปให้แล้วค่ะ  รบกวนด้วยนะคะ ;D

fengshui

« Reply #3 on: 23 เม.ย. , 2009, 08:53:07 am »
รูปภาพ

fengshui

« Reply #4 on: 23 เม.ย. , 2009, 08:59:02 am »
ตู้ตี่จู้ตั้งลอยด้านหลังพนักงาน

ที่แปลกคือ พนักงานหันหลังให้ประตู แต่ตี่จู้หันหน้าตรงประตู
เข้าใจว่า คงเป็นประตูด้านหลัง ( ด้านในโรงงาน ) และพนักงานไนไปหน้าบริษัท

โดยหลักแล้ว ควรหันตี่จู้ไปทางเดียวกับพนักงาน

แต่หากอยู่เป็นปกติสุข ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ

Nunchawan

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 23 เม.ย. , 2009, 09:53:35 am »
เรียนอาจารย์

พนักงานที่เห็นยืนอยู่เป็นด้านนอกของโต๊ะทำงานค่ะ  พนักงานจะอยู่ด้านในของโต๊ะ หันหน้าทางเดียวกับตี่จู๋เอี๊ยค่ะ
เรียนถามอีกข้อ บนกล่องแดง สามารถวางเทพอื่น ๆ หรือ ของบูชาอื่น ๆ ได้หรือไม่ สามารถวางเทพจี้กงได้มั๊ยคะ มีเพื่อนให้มา ที่จะเสริมให้ทำงานคล่องขึ้น  ตอนนี้งานเยอะมาก แต่เก็บเงินยากเหมือนกันค่ะ  อีกอย่างคือรู้สึกว่าพนักงานจะมีปัญหาครอบครัวแทบทุกคนค่ะ  มีคำแนะนำมั๊ยคะ

แหม่ม

fengshui

« Reply #6 on: 23 เม.ย. , 2009, 11:21:40 am »
วางสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ ได้แต่ต้องดูฤกษ์ครับ

ปัญหาการเงิน เป็นเรื่องปกติในภาวะปัจจุบัน แต่หากเป็นโดยตลอด น่าจะมีผลมาจากฮวงจุ้ยไม่ถูกต้อง

ปัญหาครอบครัว เป็นปัญหาส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวกัน