29 มี.ค. , 2024, 12:36:17 pm

Author Topic: คำถามสุสานทิศเบ้า  (Read 4492 times)

kiat

• Newbie
  • *
คำถามสุสานทิศเบ้า
« on: 27 เม.ย. , 2009, 03:57:28 pm »
เรียนท่านอาจารย์
     ผมได้อ่านคำถามที่ webboard หัวข้อ "อยากทราบ ตำ้แหน่งที่ตั้งสุสาน ดีไม่ดีอย่างไร"
และท่านอาจารย์ได้ตอบคำถาม ในข้อที่ 3 ว่า
     "ทิศเบ้า เป็นองศาที่ดี ยกเว้น ด้านขวาของป้าย ( เมื่อยืนหันหลังพิงป้าย ) มีการเคลื่อนไหว เช่น น้ำ ทางรถวิ่ง
     ทุกคนไม่ดีหมด"

จากคำตอบนี้ บุคคลอื่น ๆ ที่มีสุุสานพิงทิศเบ้า เช่น ที่ฮูลิน โซนที่เป็นทิศเบ้า ทางด้านขวามือ โดยเมื่อยืนหัน
หลังพิงป้าย จะเป็นทางรถวิ่งเข้าไปไหว้สุสานของแต่ละแถว คำถามคือ
1. จะไม่ดีเหมือนกับคำตอบที่ท่านอาจารย์ให้ไว้กับคำถามที่อ้างอิงไว้ย่อหน้าแรกไหมครับ
2. และสุสานใครที่อยู่ติดกับทางรถวิ่ง (หรือริมทาง) ของแต่ละแถว จะไม่ดีมากกว่าสุสานที่ไม่ติดทางรถวิ่งไหมครับ
     ผมสงสัยก็ขอสอบถามเป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณครับท่านอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: คำถามสุสานทิศเบ้า
« Reply #1 on: 29 เม.ย. , 2009, 04:38:49 am »
1. ไม่ดีครับ
    แต่ต้องเป็นทางรถวิ่งประจำ หากเป็นรถวิ่งในสุสาน มีประมาณน้อยมาก ไม่เป็นครับ
    และโดยทั่วไป ท่านอจ.จะมีการแก้ไขไว้ทุกจุดครับ เช่น เนินดิน เจ้าที่ ฯลฯ

2. ใช่ครับ อยู่ใกล้มาก็มีบทบาทมาก
    แต่หากไม่มีรถวิ่งหรือรถวิ่งน้อย  ก็ไม่เกิดผลใด ๆ