19 มี.ค. , 2024, 03:49:08 am

Author Topic: โปรแกรมฤกษ์ยาม  (Read 17179 times)

Moodam

• Full Member
โปรแกรมฤกษ์ยาม
« on: 28 เม.ย. , 2009, 09:15:17 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่หรือศิษย์พี่ครับ
1. ผมทดลองใช้โปรแกรมฤกษ์ยามจริง ๆ อีกครั้ง ก็สงสัยอีกครั้งเหมือนกัน ว่า ช่องแรกตำแหน่งองศาหลังบ้าน อันนี้เข้าใจ แต่ช่องตำแหน่งประธาน กับตำแหน่งทิศกระทำการที่ผมสับสนน่ะครับ ว่า สมมติว่าเป็นห้องนอน ถ้าจะย้ายหัวเตียง ตรงช่องประธานก็คือตำแหน่งองศาหัวเตียงเก่าใช่ไหมครับ ส่วนตำแหน่งทิศกระทำการก็คือองศาที่จะไปตั้งหัวเตียงใหม่ ใช่ไหมครับ
2. จากเรื่องหาธาตุสำคัญเมื่อวันอาทิตย์น่ะครับ เมื่อเราทราบธาตุสำคัญ ก็สามารถนำไปผูกพันกับทิศ สี และบุคคล ผู้บรรยายได้บอกว่าสมมติว่าเราต้องการธาตุไม้ ถ้าเราไปผูกพันกับคนที่มีธาตุไม้เยอะ  ก็จะดีกับเรา ไม่ได้หมายถึงตัวดิถีใช่ไหมครับ   ส่วนคนคนนั้นจะมีธาตุไม้เป็นธาตุดีหรือไม่ดีนี่เป็นเรื่องของเขาใช่ไหมครับ ไม่กระทบกับเราด้วยถูกหรือไม่ครับ
3. เคยทราบว่าตรงตำแหน่งบารมีอาจนำหินมาวางเพื่อช่วยเสริมได้  ลักษณะของหินมีส่วนด้วยหรือไม่ครับ เคยได้ยินสำนักอื่นบอกว่าต้องเป็นหินแบบที่ผิวเรียบ ๆ ไม่มีมุมแหลมคม อะไรทำนองนี้น่ะครับ ของทางชมรมใช้ลักษณะใดครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: โปรแกรมฤกษ์ยาม
« Reply #1 on: 29 เม.ย. , 2009, 04:47:53 am »
1. ช่องประธานก็คือตำแหน่งองศาหัวเตียงเก่า  ... ถูกต้องครับ
    ตำแหน่งทิศกระทำการก็คือองศาที่จะไปตั้งหัวเตียงใหม่ ... ถูกต้องครับ

2. สำคัญที่สุด คือ ทิศครับ เช่น ทิศหัวนอน ทิศนั่งพิงครับ
   จึงเป็นที่มาของการทำสุสานครับ

3. หินแบบที่ผิวเรียบ ๆ ไม่มีมุมแหลมคม ไม่มีรูทะลุ ... ประเด็นนี้ ทุกสำนักก็กำหนดเหมือนกันครับ

Moodam

« Reply #2 on: 29 เม.ย. , 2009, 05:11:56 am »
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #3 on: 29 เม.ย. , 2009, 06:43:30 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #4 on: 29 เม.ย. , 2009, 07:58:56 am »
รบกวนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
เป็นเชิงขอความเห็นนะครับ
ประธานเก่าองศาที่ 344.5 กับประธานคาดว่าจะเปลี่ยนในอนาคตองศาที่ 0 ซึ่งถ้าเปลี่ยนไปตามที่ว่านี้ครับ บทบาทของดาวบารมีและลาภประจำยุค จะย้ายจากหลังบ้านไปหน้าบ้าน  ผมอยากทราบว่าในลักษณะนี้ ผลดีผลเสียจากทั้งสององศานี้จะมีผลต่างกันไหมครับ เพราะว่า ประตูจะเปิดช่วงตรงกลางหน้าบ้าน เป็นประตู 2 บานเปิดซ้ายขวา ซึ่งจะเป็นบทบาทจากลาภเสื่อมมาเป็นดาวประจำยุค แต่ตรงตำแหน่งประธานก็จะเสียน่ะครับ หรือว่าองศาทั้งสองนี้ ไม่เหมาะสมทั้งคู่ครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 02 พ.ค. , 2009, 02:57:19 am »
ขอภาพประกอบด้วยครับ

อ่านประกอบด้วยครับ
วิเคราะห์ผังดาว 9 ยุค ประจำยุค 8
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-9-star-period-8-review.htm

Moodam

« Reply #6 on: 02 พ.ค. , 2009, 05:12:40 am »
ขออภัยอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
คือผมลืมอธิบายไปน่ะครับ ผมได้ไปดูรูปตามที่ลิ้งค์แล้วนะครับก็เหมือนกับที่ผมตรวจใจในเล่มดาวเก้ายุคสีน้ำเงิน ประเด็นก็คือว่า ตอนนี้ประธานเดิมอยู่ที่ 344.5  ข้อเสียคือประตูผมดันเปิดตรงกลางย้ายไปไหนก็ไม่ได้ ซึ่งไม่เหมาะกับบารมีหนุนและลาภเสื่อม แต่มีตั้งอ่างน้ำหน้าบ้านตรงตำแหน่ง 79 ที่คิดไว้คือจะตั้งประธานใหม่ที่ ศูนย์องศา เพื่อให้ประตูเป็นดาวประจำยุค เปิดประตูปุ๊บก็เป็นทางเดินตรงเข้าไปสู่ประธานเลย ซึ่งน่าจะดีกว่า แต่เมื่อคำนึงถึงพื้นที่ตรงประธานใหม่ เมื่อตั้งเสร็จแล้ว จะมีลักษณะคือเป็นหิ้งสูงขนาดใหญ่ตั้งศาลปึงเถ่ากงและรูปเจ้าอื่น ๆ ด้านล่างหิ้ง ก็คงจะใช้วางสินค้าที่บรรจุอยู่ในกล่องน่ะครับ ซึ่งจะต้องมีการยกเข้ายกออก แทบทุกวัน
1 ผมจึงอยากถามว่า ถ้าในลักษณะนี้แล้ว จะกระเทือนกับตำแหน่ง 97 บารมีหนุนและลาภเสื่อมตรงตำแหน่งประธานใหม่ไหมครับ
2 ขนาดของจุดยึดเหนี่ยวควรเล็กกว่าประธานขนาดไหนครับ จึงไม่สับสนว่าจะเป็นประธานจุดที่สอง
3 ตำแหน่งประธานเมื่อตั้งแล้วแต่ไม่ได้เป็นทิศที่เจ้าบ้านต้องการผูกพัน จะส่งผลเสียหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #7 on: 02 พ.ค. , 2009, 08:53:42 am »
Link ให้อ่านข้อวิจารณ์ครับ

และที่เขียนอธิบายมา เกรงเข้าใจคลาดเคลื่อน จึงขอให้วาดภาพประกอบมา
ส่งมา [email protected]

Moodam

« Reply #8 on: 02 พ.ค. , 2009, 09:52:24 am »
ผมเข้าใจข้อวิจารณ์ครับ เพียงแต่ไม่แน่ใจสภาพการจัดวางน่ะครับ ขอรบกวนด้วยครับ
ส่งรูปให้ทางเมล์แล้วครับ hotmail ครับ

Moodam

« Reply #9 on: 04 พ.ค. , 2009, 02:44:56 am »
ส่งรูปให้ใหม่อีกครั้งแล้วครับ เป็นผังมองจากบนลงล่างครับ

fengshui

« Reply #10 on: 04 พ.ค. , 2009, 12:51:23 pm »
รูป

fengshui

« Reply #11 on: 04 พ.ค. , 2009, 01:05:53 pm »
การตั้งประธานจาก 344 ไปเป็น 360
ต้องบิดกำแพง ซึ่งไม่ค่อยสง่างาม ภูมิฐาน

ลองพิจารณา 30 องศา เป็นการเข้ามุม ( ตู้โชว์สินค้าหน้า Lift )
จะดูสมบูรณ์กว่า

................

แต่หากจะเป็น 360
8 8 อยู่ด้านหน้าก็ถือว่าดี และเท่ากับลาภวิบัติก็ย้ายมาอีกด้าน

Moodam

« Reply #12 on: 04 พ.ค. , 2009, 01:45:38 pm »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ก็สร้างคำถามเพิ่มในใจผมครับ
คือว่าถ้าดูตามผัง บ้านเป็นตึกแถวสองห้อง ประตูจะใช้เปิดแต่ประตู 1,2   ในปัจจุบันประตูที่ 3,4 ปิดไม่ได้เปิดใช้เข้าออกเป็นกิจลักษณะครับโดยการเอากระถางต้นไม้มาวางขวางด้านนอก
สมมติถ้าย้ายไปตั้งประธานที่ 30 องศา
1. ตำแหน่งของลิฟท์ที่อยู่ด้านหลังไม่กระเทือนตำแหน่งบารมีถ้านับจากองศาประธานที่พิงใช่ไหมครับ
2. ตู้โชว์สินค้าจุดที่แนะนำก็สร้างเป็นถาวรเหมือนเป็นกำแพงไปแล้วน่าจะแก้ไขได้ยาก น่าจะมีปัญหาในการรื้อตู้มากมายเลยทีเดียว ทำได้อย่างง่ายคือตั้งกำแพงเข้ามุมปิดบังตู้จุดนั้นไปเลยจะได้ไหมครับและเมื่อตั้งประธานที่ 30 องศาน่าจะไปชนกับเสากลางบ้านจะเป็นอะไรหรือไม่ครับ
3. ต้องเปลี่ยนมาเปิดประตูบานที่ 3,4 และปิด 1,2 แทนหรือไม่ครับ
4. ถ้าเป็นกรณีอย่างนี้ตาราง 9 ช่องก็ต้องตีทับกว้างทั้งสองห้องเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าห้องทางฝั่งประตู 1,2 ทั้งห้อง จะกลับมาเป็นส่วนบริวาร จากเดิมที่เป็นฝั่งเดียวกับประธานเดิมน่ะครับ มาถึงตรงจุดนี้เริ่มสับสนกับการวางตารางครับ
5. ถ้าเลือกจะเป็น 360 องศา ลาภวิบัติก็ย้ายมาอีกด้าน ซึ่งเป็นจุดที่ใช้ตั้งโต๊ะทำงานกับวางของเฉย ๆ จะเสียไหมครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #13 on: 05 พ.ค. , 2009, 09:37:37 am »
Case ของคุณซับซ้อน รายละเอียดมากเกินกว่าที่จะตอบผ่านตัวอักษร
แนะนำว่า ควรเป็น Case เพื่อทำรายงานขั้น 5 6 จะเหมาะสมกว่า

1. ใช่ครับ
2. **** ไม่เห็นสถานที่จริง ตอบยากครับ ผู้ที่ตอบได้ดีที่สุดคือคุณเอง ***
3. ประตูที่ตรงกับประธานที่ตั้งใหม่ดีสุดครับ หากเปิดไม่ได้ จัดให้เป็นตำแหน่งเคลื่อนไหวแทน เช่น พัดลม
4. **** ตามที่ได้แจ้งครับ ว่าคงไม่เหมาะถามผ่านตัวอักษร
5. เป็นบันไดด้วยส่วนหนึ่ง ไม่ดี แต่ไม่รุนแรง เพราะมีตู้บัง

Moodam

« Reply #14 on: 05 พ.ค. , 2009, 12:30:33 pm »
ขอบคุณที่เมตตาวิเคราะห์ให้ครับผม
คงยังไม่ได้เปลี่ยนเร็ว ๆ นี้ หรอกครับ
น่าจะรอให้มั่นใจหลาย ๆ อย่างก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #15 on: 05 พ.ค. , 2009, 02:38:04 pm »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #16 on: 11 พ.ค. , 2009, 04:12:38 am »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่
ผมได้แนบไฟล์วาดผังใหม่ส่งไปที่ hotmail  โดยวาดตาราง เก้าช่อง ทับลง คือผมต้องการทราบว่าถ้าประธานวางที่จุดที่ระบายสีไว้ ตารางเก้าช่องจะเป็นแบบที่ผมคิดหรือไม่น่ะครับ
ขอคำอธิบายด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #17 on: 12 พ.ค. , 2009, 08:02:06 am »
ด้านหน้าสุดประตู

ด้านหลังสุดที่ตู้วางสินค้า เพราะกั้นส่วนเกินกว่า 2 ใน 3 ความกว้าง

แล้วหมุนผัง ให้เอียงตามประธานครับ

Moodam

« Reply #18 on: 13 พ.ค. , 2009, 12:11:00 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. ช่องที่ถูกกั้นเป็นส่วนลิฟต์ก็จะเป็นตารางเก้าช่องแยกออกไปใช่ไหมครับ
2. หน้าของประธานที่หัน ทิศทางตรงไปที่ประตูบานที่ 1,2  ตำแหน่ง 5,8 จะอยู่ตรงนั้นใช่ไหมครับ
ผมหมดคำถามเพียงเท่านี้แล้วครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #19 on: 13 พ.ค. , 2009, 01:36:04 am »
1. เป็นส่วนของบริวาร ( ไม่ใช่พื้นที่หลัก )
2. ใช่ครับ

Moodam

« Reply #20 on: 13 พ.ค. , 2009, 01:54:49 am »
ค่อนข้างเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม

fengshui

« Reply #21 on: 13 พ.ค. , 2009, 03:40:23 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #22 on: 14 พ.ค. , 2009, 04:22:53 am »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
พอดีไปอ่านกระทู้เก่าซึ่งผมอ่านแล้วมีเนื้อหาข้อมูลในด้านที่ผมสงสัยหรือใกล้เคียงกัน จึงอยากทราบข้อมูลที่สรุปสุดท้ายของกระทู้นี้ ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=892.0

fengshui

« Reply #23 on: 14 พ.ค. , 2009, 04:50:26 am »
ตามแจ้งครับ

อธิบายเป็นตัวอักษรลำบาก จึงต้องอธิบายในห้องเรียน

หากยังสงสัย ขอให้ถามในห้องเรียนครับ

Moodam

« Reply #24 on: 14 พ.ค. , 2009, 05:02:55 am »
ขอบคุณครับ
จะลองหาจังหวะถามดูครับ

fengshui

« Reply #25 on: 14 พ.ค. , 2009, 07:48:43 am »
รับทราบครับ