28 มี.ค. , 2024, 04:48:21 pm

Author Topic: ลาภวิบัติ  (Read 5816 times)

Moodam

• Full Member
ลาภวิบัติ
« on: 07 พ.ค. , 2009, 12:46:29 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. หัวเตียงพิงองศาที่ 165 ซึ่งทับอยู่ตำแหน่ง 25 และ 79 ไม่ทราบว่าในกรณีของเตียงนอนสามารถทับตำแหน่ง 25 ได้ไหมครับ เนื่องจากเห็นว่าไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหวนอกจากนอนพลิกตัวไปมา และได้ประตู 43  เนื่องจากถ้าย้ายไปตำแหน่งอื่นองศา 75 หัวเตียงจะเป็น 88 ได้ประตูบารมีวิบัติแต่แอร์เป็นลาภวิบัติแทน หรือปัจจุบันนอน องศา 257 ผิดหลักชัยภูมิืและประตูเป็นลาภวิบัติไปเหมือนเดิมครับ เพราะก็นอนแบบนี้มาหลายปีแล้วครับไม่ได้รู้สึกว่ามีปัญหาอะไร เพียงแต่คิดว่าที่ 165 น่าจะดีที่สุด ขอความเห็นด้วยครับ
2.ตึกแถวขนาดสองห้อง ถ้ากั้นห้องเพียงครึ่งเดียว(กั้นไปหนึ่งห้องแถว)ขนานไปกับประตูบ้าน จะทำให้การแบ่งโซนของบ้านเป็นสองส่วนได้ไหมครับ หรือส่วนโซนในของบ้านกับส่วนนอกที่ชิดกับหน้าบ้านน่ะครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาภวิบัติ
« Reply #1 on: 07 พ.ค. , 2009, 02:24:17 pm »
1. ได้ครับ  ... เคยตอบให้ท่านอื่นแล้ว

นอนมาหลายปีก็ปกติดี เป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

2. ขอดูภาพประกอบครับ

Moodam

« Reply #2 on: 08 พ.ค. , 2009, 08:07:58 am »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่
ขอทวนคำตอบนะครับ
1 แปลว่านอน องศา 165 ได้นะครับ
2. พอดีเป็นบ้านที่ผมขับรถผ่าน เห็นผ่าน ๆ น่ะครับ ไม่แน่ใจลักษณะภายในครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Moodam

« Reply #3 on: 08 พ.ค. , 2009, 01:22:59 pm »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
3. รบกวนขอถามเพิ่มเติมเรื่อง พิธีปรับล้างสภาพครับ ในจุดที่เป็นส่วนรวม ในหนังสือบอกว่าให้ใช้แค่เหรียญ 12 เหรียญ วางไว้บนโต๊ะหรือเตียงของทิศที่กระทบอสูร ผมไม่เข้าใจว่า วางก่อนเคลื่อนย้ายแล้วทิ้งไว้หนึ่งสองชั่วโมง หรือเคลื่อนย้ายก่อนแล้วค่อยวางเหรียญครับ เสร็จแล้วเหรียญเหล่านั้นให้ทำอะไรครับ เพราะเห็นว่าห้ามนำไปทำบุญด้วย
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #4 on: 08 พ.ค. , 2009, 02:36:53 pm »
1. ได้ครับ
2. เช่นนั้น ก็ไม่ทราบจะตอบอย่างไร

3. อ่านดี ๆ ครับ เขียนว่า มากกว่า 12 เหรียญครับ
   ย้ายแล้วค่อยวางครับ

ใส่ในถุง แล้วทิ้งทางว 3 แพร่งครับ

Moodam

« Reply #5 on: 09 พ.ค. , 2009, 11:37:12 am »
รบกวนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
คือผมคิดว่าผมสับสนเรื่องทิศอสูรซะแล้วครับ สมมติว่าถ้าจะกระทบทิศใต้ ทิศอสูรของทิศใต้ปีนี้จะเป็นแค่เป็นราศีที่ห้ามใช้เฉย ๆ และไม่จำเป็นต้องล้างปรับสภาพเพราะปีนี้อสูรไม่ได้อยู่ทิศใต้แต่ถ้าจะกระทบในทิศอสูรประจำปีเช่นปีนี้ทิศตะวันออกแปลว่าต้องใช้ฤกษ์ 4 มหาเทพหรือฤกษ์ปลอดภัยหรือถ้ากระทบไปแล้วก็ต้องล้างปรับสภาพทิศนี้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 11 พ.ค. , 2009, 03:19:23 am »
ขอสรุปดังนี้

หากทิศหลังบ้าน หรือทิศประธานเป็นทิศอสูร
หากเริ่มต้นกระทำในฤกษ์ที่ถูกต้อง คือ ฤกษ์ปลอดภัย  ... ไม่ต้องล้างอาถรรพ์

แต่หากฤกษ์ไม่ถูกต้อง ... ต้องทำการล้างอาถรรพ์ โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย