28 มี.ค. , 2024, 11:24:48 pm

Author Topic: ห้องน้ำอยู่ตำแหน่ง 75 แก้ไขอย่างไรครับ  (Read 13198 times)

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
            ผมทำงานอยู่ที่ดูไบ ตั้งแต่ย้ายห้องนอนมาใหม่ มีปัญหาเรื่องลูกน้อง และเรื่องเงิน(คนยืมเงิน แล้วไม่ใช้คืน)
ผมได้ใช้เครื่องวัดองศาแสงอาทิตย์วัด ได้หัวนอนอิงตำแหน่ง 312 องศาโดยใช้ latitude, longtitude set ใน solar azimuth แล้วทดเวลาระหว่างเมือง
โดยก่อนมาได้ตั้งเวลากับ 181 ใช้เข็มทิศทหารวัดได้ 314 องศา ห้องน้ำตั้งอยู่ในพื้นที่บริวาร โดยหัวเตียงคาบเกี่ยวกับ 42 และ 86 ,
ตำแหน่ง 75 ในพื้นที่หลักเป็น ตู้เสื้อผ้า build in

โดยข้างหัวนอน ทำหิ้งพระสูงจากพื้นประมาณ 180cm เจาะประมาณต้นปี ไม่ได้ดูฤกษ์
บริเวณ 18ตั้งtv บนตู้เย็น แล้วติดนาฬิกาตรงผนัง บริเวณ 53เป็นประตูทางเข้า ท างเดิน
ข้างประตูทางเข้าเป็นประตูห้องน้ำ (ห้องน้ำเป็นตำแหน่ง 53 31 75ในพื้นที่ บริวาร) ตำแหน่งโถส้วมและฝักบัว เป็น 75

ผมได้ใช้ก้อนหินวาง บนถังน้ำชักโครกและวางปิดทางระบายน้ำตรงฝักบัว(น้ำไหลช้าลง)เอาถังใส่น้ำขนาด45kgวางบริเวณ 31และ75)
เรื่องเงิน ซาลงคือไม่ให้ยืม แต่ไม่ได้คืน แต่เรื่องลูกน้องเหมือนเดิม ผมคิดว่าอาจมีอะไรผิดพลาด ขอคำแนะนำด้วยครับ
(เวลาพักร้อนไม่ตรงกับเวลาอบรม ไม่ทราบว่ามีเป็นdvdบรรยายไหมครับ)
ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: 17 มิ.ย. , 2009, 07:36:33 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ราดน้ำ 5 ขัน + ดูฤกษ์ล้างอาถรรพ์ แก้เจาะไม่ดูฤกษ์ โดยใช้เหรียญประเทศนั้น ๆ

2. ปัญหาหลักคือ 7 5 เป็นตำแหน่งโถส้วมและฝักบัว แม้จะมีตู้เสื้อผ้าช่วยกั้นด้วย

การเปลี่ยนประธานเป็นด้านข้างซ้ายหรือขวา คงจะยาก เพราะ
1. เป็นทิศล้มเหลว
2. องศาไม่แน่นอน หากไม่ใช่ดาวตรง ก็เป็นผังดาวเอียง จะจัดให้แม่นยำทำไม่ได้

คงเหลือแต่
1. ลองพิจารณาตั้งประธานฝั่งตรงข้าม ( ไม่มีรูปภาพประกอบ )
2. ลองพิจาณาการตั้งเตียงเข้ามุม เช่นตั้งที่ 360 องศา
3. หากทั้งสองทำไม่ได้  ตำแหน่ง 7 5 ให้นิ่งมากที่สุด

*** ถังใส่น้ำขนาด45kgวางบริเวณ 31และ75
ผิดครับ ... ห้ามใส่น้ำ ให้ใส่อย่างอื่นแทน เช่น อิฐ ทราย

*** ปัญหาอีกส่วนอาจเกิดจากดวงครับ

หมายเหตุ
ผมเคยไปออกงานที่นั่น อากาศร้อนมาก ๆ ... ระวังสุขภาพให้ดีด้วยครับ
WebMaster

kang

• Newbie
  • *
     ถ้าย้ายประธานไปที่360 องศาหมายถึงการขยับเตียงเข้ามุมชิดกำแพงในตำแหน่ง42ได้ทำไปแล้ว โดยนอนหันหัวไปทางเดิมมิได้ย้ายหัวเตียงหันไปทางทิศเหนือ แต่ถ้าหมายถึงหันหัวเตียงเฉียงกับมุมห้องไปที่มุม 360 ไม่สามารถทำได้(ห้องแคบครับ)

ส่วนถังน้ำจะเอาออกครับ ถ้าปล่อยตำแหน่งนี้ให้โล่งจะได้ไหมครับ การเอาทราย อิฐมาใส่ในถัง จะเกิดคำถามมากมาย (มีคนตรวจห้องทุกเดือน ห้องพักพนักงานครับ) ของหนักๆที่ต้องวางนี่ควรมีน้ำหนักอย่างน้อย กี่กิโลครับ

ส่วนย้ายประธานไปตำแหน่งตรงข้ามที่132องศาตำแหน่งประตูห้องจะอยู่ที่ 35ครับ ถ้าความรุนแรงน้อย กว่าหรือแก้ได้ง่ายกว่า สามารถทำได้ครับ

เกลือสำหรับทำพิธีล้างอาถรรพ์ใช้เกลือป่นได้ไหมครับ เกลือเม็ดหายาก  ส่วนฤกษ์ผมคิดว่าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัย วันที่18ก.ค ครับ
 SUMMER START SO HOT ครับ
« Last Edit: 18 มิ.ย. , 2009, 01:08:32 am by fengshui »

fengshui

การขยับเตียงเข้ามุมชิดกำแพง โดยไม่หันหัวเตียงเข้ามุม ประธานยังคงเดิม ไมมีผลในการแก้ไข

ดีที่สุด เป็นตู้หนังสือครับ มีน้ำหนัก และไม่มีเป็นที่สงสัย

132 ไม่ได้ครับ เพราะลาภวิบัติลงประตู รุนแรงสุด ( คราวหน้าควรมีรูปประกอบ จะได้ไม่ต้องเดาลักษณะพื้นที่ )

เกลือป่น ก็ได้ครับ

แก้ไขแล้ว รายงานผลด้วยครับ

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
มีข้อสงสัยครับ
๑.เหรียญของที่นี่มีรูป กวางทะเลทราย , เสาไฟฟ้าแรงสูง ๓เสา, ป้านน้ำชาโบราณ ไม่มีรูปกษัตริย์ หรือตราแผ่นดิน(ตราแผ่นดินมีใน ธนบัตร) สามารถใช้ได้ไหมครับ
๒.ประตูทางเข้าติดทิศแตกสลาย ต้องติดกัวดาว ๔ ไหมครับ
๓.ที่พัก ทุก๖เดือน จะมีช่างมาถอดแอร์ ไปตรวจเช็ค และ ต้องเลื่อนเตียง + ตู้เย็น ให้ pest control ทุก ๓เดือน ควรทำอย่างไรบ้างครับ
๔.ตอนนี้ไม่เปิดใช้พัดลมดูดอากาศในห้องน้ำแล้วครับ
๕.ส่งรูปห้องให้ทางE-Mail ครับ เนื่องจากให้โชว์ในกระทู้ทำไม่เป็นครับ

fengshui

fengshui

1. ได้ครับ ขอให้เป็นเหรียญของประเทศนั้น ๆ
2. ไม่เกี่ยวกันครับ อันหนึ่งเป็นบทบาทราศี แต่ไปแก้ไขด้วยบทบาทดาวไม่ได้ครับ
3. ต้องคอยตามล้างอาถรรพ์ครับ

หัวเตียง 312 องศา
โดยรวมก็จัดห้องได้ถูกต้องแล้ว

รอวัดผลก่อนแล้วกันครับ

kang

• Newbie
  • *

fengshui

ยินดีครับ

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รายงานผล
ผมได้เลื่อนตู้เย็นออกมาจากผนังประมาณ ๒๐cm(ไม่เลื่อนกลับอีกแล้ว)แล้วใช้ผ้าชุบน้ำโป๊ะ ๕ครั้ง(ไม่ได้ดูฤกษ์ )ไปที่รอยเจาะที่เจาะปีที่แล้วเพื่อแขวนนาฬิกาและราดน้ำ๕แก้วไปที่กำแพงด้านนี้
ผมทำประมาณ ๕โมงเย็นกว่า ประมาณ ๘ชม.(ตี๑กว่า)ทีวีที่อยู่ใต้นาฬิกา อยู่ดีๆเกิดรับสัญญาณชัดขึ้นมา จากที่ไม่เคยชัดเลย ตั้งแต่ติดตั้ง
จนนึกว่าทีวีหลอดภาพเริ่มเสื่อม  (ไม่มีพายุทะเลทราย ไม่มีโครไปปรับจานดาวเทียม (เป็นระบบที่ต่อให้กับทุกห้องใช้จานเดียวเหมือนกันหมด)เนื่องจากช่างหมดเวลาทำงาน)ก็ไม่ทราบว่าเป็นผลจากการทำหรือเปล่า ส่วนการปรับสภาพ รอทำวันที่๘ก.ค เนื่องจากเวลาเหมาะสม

ผมได้ติดตั้งเครื่องซักผ้าไว้ในห้องน้ำติดกับประตูห้องน้ำ เพิ่มเติม มิทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ควร ขอคำแนะนำครับจะได้แก้ไข

fengshui

ให้คิดว่าเป็นเหตุบังเอิญครับ

( แต่ในความจริงมีเหตุการณ์คล้าย ๆ แบบนี้บ้าง เช่น ถูก Lottery )

ส่วนเครื่องซักผ้าปกติครับ

kang

• Newbie
  • *

fengshui

ยินดีครับ

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
      รายงานผลครับ
      เมื่อวันที่๘ก.ค ตามเวลาฤกษ์ ๑๕.๓๐-๑๖.๓๐ผมได้สาดน้ำที่ละ๕แก้วไปตรงกำแพงหัวนอน กำแพงตรงแอร์ และกำแพงหลังตู้เย็น แล้วเช็ดออกจากนั้นจึงสาดข้าวเกลือเหรียญไปที่กำแพงทั้งสามด้าน โดยกำแพงด้านหัวนอนหันหลังพิงกำแพงแล้วโยนมาข้างหน้า โดยทั้งสามด้านได้โยน/สาดเป็นกองรวมกันไม่ได้กระจายไปทั่วหลังจากก็ วางกรอบรูปรูปพระพุทธเจ้า(จิ๊กซอ) ประมาณ๑๕นาทีก็หล่นลงมาแตกเนื่องจากไม่ได้ตอกติดกับผนัง จึงนำไปทิ้ง นั้นไปทำงานต่อรู้สึกว่าลูกค้าเข้าร้านผิดปกติ ทั้งสามวัน
   ๑. เรื่องคนที่มีปัญหาก็คลี่คลายไปในทางที่ดี (ทั้งที่ไม่ค่อยถูกกัน และที่ขาดคนช่วยทำงานก็มีมาสมัครให้เลือกมากขึ้น)
   ๒.ส่วนเรื่องเงิน คนที่ปกติหาเรื่องเสียเงินมาให้ก็ไม่สามารถมาสร้างความรบกวนได้ (คนอื่นนะครับ)
   ๓ มีจุดหนึ่งท่อน้ำสายชำระในห้องน้ำรั่วยังไม่ได้ซ่อมน้ำหยดตลอด (แต่ไม่ได้เอาถังรองเพื่อเก็บน้ำไว้)ไมทราบว่ามีกระทบไหมครับ (ช่างงานยุ่งมาก)
       ในวันที่๑๐ ผมก็ปรับสภาพที่ห้อง เสร็จแล้วก็ไปปรับสภาพต่อที่ครัว ๑๙.๓๐-๒๐,๓๐ โดยสาดน้ำที่กำแพงหลังเตา๕กระบวยแล้ว วางเหรียญบนกำแพงเป็นคล้ายวงกบหน้าต่างเพื่อโชว์ครัวยาวประมาณ๔.๕เมตร และกำแพงด้านหลังที่เจาะทำชั้นก็สาดน้ำและวางเหณียญ แต่เป็นใต้ตู้เย็นตรงกำแพงเนื่องจากเข้าไปวางไม่ได้ และมีอีกห้องหนึ่งเล็กๆ(๒.๕*๑.๓เมตร)ประตูติดกันเป็นทางเดินออกไปในร้านและทางหนีไฟออกไปข้างนอก(ห้องนี้มีประตู สามบาน) วางตู้เย็นเพิ่งจะเจาะผนังเพื่อร้อยสายไฟ(คนละด้านกับด้านที่ทำทั้งสอง)ก็ได้แต่เอาผ้าชุบน้ำไปโปะ(ทำวันเดียว) ก็ปกติดี พอวันที่๑๑ก็ทำเหมือนเดิมแต่เหรียญตรงกำแพงหล่นไปหลังเตา๑เหรียญตอนเก็บไปทิ้ง หาไม่เจอ อีกวันก็ทำตามปกติแต่ลูกค้าลดน้อยลงมากจนถึงวันนี้ ผมคิดว่าอาจจะมีอะไรผิดพลาด และก็ไม่ทราบว่าควรจะทำอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
     เตามี๕อันทุกอันมีพัดลมฟู่เพื่อเร่งแก็สเปิดตลอดการทำงาน
     รอบครัวสามด้านเป็นตู้เย็น ตู้แช่เข็ง เตาย่าง เตาอบขนาดใหญ่(ตู้เย็นจะเลื่อนออกมาเช็ดบ่อย อย่างอื่นไม่เลือน)

fengshui

น้ำหยดมีผลน้อย แต่ซ่อมได้เป็นเรื่องดี  อาจใช้วิธีปิด Valve ตอนดึกแก้ขัดไปก่อน

เท่าที่อ่านขั้นตอนก็ถูกต้องครับ

เตาพิงองศาใดครับ

kang

• Newbie
  • *
เตาไม่สามารถวัดองศาได้ครับ
  ๑.แผ่นaclylic ที่มากับจานวัดองศาเป็นreflect หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ใช้ยังไงครับ
  ๒.ผมคิดว่า ตอนที่ทำในห้องนอน ผลเป็นกับผมคนเดียว ก็เลยมีผลเร็ว (คิดเอาเองนะครับ)
     แต่ในที่ทำงานของส่วนรวมมีหลายองค์ประกอบ ผมจะติดตามสักเดือน ๒เดือน
แล้วจะรายงานให้ทราบครับ

fengshui

แผ่นพลาสติคเอาไว้รองจานวัด กรณีพื้นขรุขระ หรือยาวไม่พอ

ขอบคุณที่รายงานผลครับ

................................

ท่านอจ.ใหญ่ให้แจ้งว่า เรื่องล้างอาถรรพ์แล้ว ภาพเคเบิลชัดขึ้น เป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจครับ

kang

• Newbie
  • *

fengshui

ยินดีครับ