19 เม.ย. , 2024, 03:21:34 pm

Author Topic: ธาตุจักรวาล  (Read 5240 times)

Moodam

• Full Member
ธาตุจักรวาล
« on: 21 มิ.ย. , 2009, 06:07:44 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
เกี่ยวกับเรื่องฤกษ์ยามในระบบจักรวาลน่ะครับ คือผมสงสัยว่าอย่างเช่นองศา 315 ซึ่งจะเป็นราศี 12 แต่ลดลงสักสององศาจะเข้าไปอยู่ในส่วนของราศี 11 แต่ก็ยังคงเป็นองศารุ่งเรืองในระบบดาว 9 ยุค ทีนี้ ผมสงสัยครับว่าถ้าเราเลือกตั้งองศาที่เหลื่อมราศีเช่นนี้ ฤกษ์ยามที่ได้ก็จะเปลี่ยนไปด้วยเหมือนกันใช่ไหมครับ คือเลือกจากสุกหรือไหซึ่งมีธาตุในระบบจักรวาลต่างกัน ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น บางทีอาจจะหาองศาได้ง่ายขึ้นด้วย ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ธาตุจักรวาล
« Reply #1 on: 22 มิ.ย. , 2009, 04:12:43 pm »
ธาตุจักรวาลยังเป็นตัวตรงอยู่ แต่ราศีล่างขึ้นกับเอียงเข้าข้างใด

Moodam

« Reply #2 on: 24 มิ.ย. , 2009, 01:22:03 am »
ขอบคุณครับ

Moodam

« Reply #3 on: 24 มิ.ย. , 2009, 02:12:43 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ
1. ในการย้ายที่ประธานเพื่อไปจุดใหม่ เราต้องใช้ฤกษ์แยกเป็นสองครั้งใช่ไหมครับ หากใช่ในกรณีที่ฤกษ์มีระยะเวลาห่างกันเป็นเวลาหลายเดือน ต้องทำอย่างไรครับ
2. การที่บุคคลต้องการธาตุสำคัญเช่น ต้องการธาตุไม้ แต่อาศัยอยู่ในบ้านที่พิงราศีน้ำหรือมีประธานในบ้านที่พิงราศีน้ำ จะส่งผลเสียต่อบุคคลนั้น ๆ หรือไม่อย่างไรครับ
เช่นเดียวกันกับหากเราได้ฤกษ์ยามเช่น ไห จื้อ ทิ่ว เรียงกัน จะส่งผลต่อทิศหรือบุคคลที่กระทำในแง่ใดครับ
3. ขอถามนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ หากผู้ที่จะมอบเหรียญให้เราเป็นภรรยา เราสามารถให้ภรรยาเป็นผู้จัดหาเหรียญได้เลย โดยไม่ต้องมีบุคคลที่สามได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #4 on: 24 มิ.ย. , 2009, 04:50:57 pm »
หากคุณสามารถดำเนินการได้ในฤกษ์เดียวก็ไม่จำเป็น แต่ต้องคำนวณทั้ง 2 ทิศ

อัญเชิญท่านใส่กล่องทึบ วางไว้กลางบ้าน จนกว่าจะได้ฤกษ์ตั้งใหม่

ขึ้นอยู่กับภาพรวมของดวง

ฤกษ์จะส่งผลกับทิศ มากกว่าตัวบุคคล

ได้ครับ

Moodam

« Reply #5 on: 25 มิ.ย. , 2009, 01:51:04 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 25 มิ.ย. , 2009, 07:36:12 am »
ยินดีครับ