20 เม.ย. , 2024, 06:54:45 am

Author Topic: ตี่จู่ ด้านหลังบันได ด้านหน้าใกล้ห้องน้ำ ( ภาพประกอบ )  (Read 6624 times)

mymaya

• Guest

รบกวนหน่อยค่ะอาจารย์  
1. หน้าบ้านหันไปทางทิศตะวันตกค่ะ ด้านหน้ามีประตู 2 บาน (คือหน้า และขวามือ) ซึ่งเปิดไว้ตลอดทั้ง 2 บานค่ะ
เนื่องจากเหล็กม้วนไม่ค่อยดี เปิดปิดลำบากจึงใช้แต่ลูกกรงบานเฟี้ยมค่ะ
2.ไม่แน่ใจว่าแบบที่วาดคร่าวๆมานี้ ถือว่าด้านหน้าตี่จู่เป็นห้องน้ำหรือไม่คะ ถ้าใช่แล้วไม่ดี ควรแก้ไขอย่างไรคะ
3.ด้านหลังตี่จู่นั้นติดบันได แต่มีการทำกำแพงปูนขึ้นมากั้นไว้แล้วใช้ได้ไหมคะ (ส่วนด้านล่างมีการยกพื้นสูงขึ้นมานิดนึงแล้วค่ะ)
4.ที่เขาว่า ด้านหน้าของตี่จู่ ห้ามวางของเกะกะบดบังตี่จู่นั้น ถูกต้องหรือไม่คะ เพราะใจอยากจะเปลี่ยนบริเวณโซฟาให้ดูดีกว่านี้ เช่นอาจจะจัดวางเป็นโซฟารูปตัวแอล หรืออื่นๆ เพื่อปรับเป็นที่รับแขกน่ะค่ะ
5. หิ้งพระก็หันหน้าไปทางหน้าบ้าน คือทิศตะวันตกเหมือนกันค่ะ ควรเปลี่ยนทิศหรือไม่คะ

วาดรูปตัวอย่างมาให้ดูคร่าวๆตามนี้ค่ะ  
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

« Last Edit: 22 ส.ค. , 2009, 02:39:35 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
2. ด้านข้างตี่จู้เป็นห้องน้ำครับ ไม่นับเป็นด้านหน้า
3. ด้านหลังเป็นบันได ในทางชัยภูมิ คือ บารมีไม่มั่นคง แต่มีปูนพิงกำแพงหลัง ถือว่ามีส่วนช่วยได้
4. ถูกในแง่ชัยภูมิ
5. ต้องรู้องศาที่แน่นอน

ทั้งหมด ต้องมาสรุปที่ดวงดาว เช่น หากห้องน้ำ หรือบันไดถูกต้องเป็นตำแหน่งโชคลาภ ก็จะดี
หรือ หากด้านหน้าตี่จู้เป็นลาภเสีย ดังนั้น ด้านหน้าตี่จู้ไม่ควรตรงประตู ควรมีฉากบัง

ลองศึกษา
จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 ( ฮวงจุ้ยบ้าน )
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm