18 เม.ย. , 2024, 09:58:12 pm

Author Topic: สอบถามรายละเอียดฤกษ์ที่ได้ค่ะ  (Read 3745 times)

wiranpad

• Newbie
  • *
อาจารย์คะ รบกวนสอบถามค่ะ
 1. พอดีได้ฤกษ์สวมแหวนหมั้นจากอาจารย์เป็นเวลา 11.30- 12.30 น ในวันจริงๆ สามารถเริ่มงานตั้งแต่ 11.00 น แล้วมาสวมแหวนหมั้นเวลา 11.30 น ได้หรือไม่ค่ะ
 2. ฤกษ์ส่งตัวเป็นเวลา 15.30 - 16.30 น และอาจารย์ให้ใช้เหรียญสิบเหรียญเดียวกันเคาะหัวเตียงตามเลขของเจ้าบ่าวและเจ้าสาวและวางเหรียญที่หัวเตียง ... จากข้อ 1 ที่ทำพิธีหมั้นช่วงกลางวัน เลยจะเลี้ยงรวบงานหมั้นและแต่งช่วงกลางวันที่โรงแรมเลยค่ะ แล้วค่อยไปส่งตัวตามฤกษ์ที่ได้ ทีนี้ทางฝั่งแม่เจ้าบ่าวเห็นว่า ญาติผู้ใหญ่อยู่ที่โรงแรมกันแล้ว ก็เลยอยากให้ยกน้ำชาแล้วส่งตัวที่โรงแรมเลย จะสามารถทำได้หรือไม่คะ (ถ้าทำแบบนี้ต้องเคาะหัวเตียงที่โรงแรมหรือไม่คะ แล้วค่อยเอาเหรียญไปไว้ที่เตียงที่คอนโด?)
หรือถ้าไม่ได้ อยากรบกวนถามอาจารย์ว่า ถ้าอย่างนั้น หลังงานเลี้ยง เจ้าบ่าวและเจ้าสาวก็ไปทำพิธีที่คอนโด(แต่งแล้วอยู่คอนโดเจ้าบ่าวค่ะ) และเคาะหัวเตียง (โดยให้ผู้ใหญ่รออยู่โรงแรมก่อน) จากนั้นเจ้าบ่าวเจ้าสาวก็กลับไปโรงแรม ทำพิธียกน้ำชาและพักที่โรงแรม 1 คืน ค่อยเข้าคอนโดเช้าวันถัดไปได้หรือไม่คะ (แม่เจ้าบ่าวบอกว่า อยากให้เข้าคอนโดตอนเช้า เหมือนว่าเราเริ่มชีวิตในวันใหม่ตอนเช้า จะได้ทำมาหากินรุ่งเรื่องค่ะ)
หรือว่าแก้โดยวิธีอื่นได้หรือไม่คะ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ (ฤกษ์วันที่ 29/11/2552 ค่ะ)
ขอบคุณค่ะ :)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เริ่มงานเวลาใดก็ได้ แต่สวมแหวน 11.00 - 12.59 น.  แต่ปกติการให้ฤกษ์จะเผื่อเจ้าภาพผิดพลาดเรื่องเวลาไว้

2. ระบบของจีน ไม่มีฤกษ์ส่งตัว แต่จะเป็นฤกษ์ตั้งเตียง

ปกติจะดูฤกษ์ตั้งเตียงที่เรือนหอ ( ดังนั้นในแบบฟอร์มจึงมีการถามทิศหลังบ้าน และทิศหัวนอน )

หากจะเปลี่ยนเป็นที่ดรงแรมต้องดูฤกษ์ใหม่
และจะเข้าเรือหอ ตั้งเตียงก็ต้องดูฤกษ์ใหม่อีกเช่นกัน

ดังนั้น ควรเป็นไปตามเดิมคือ เป็นฤกษ์เข้าเรือนหอ + ตั้งเตียงที่คอนโด

ส่วนความหมายเรื่องตอนเช้า เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล
หากฤกษ์ไม่ถูกต้อง ไม่ว่าเวลาใด ล้วนให้โทษทั้งสิ้น