30 เม.ย. , 2024, 05:24:12 am

Author Topic: ความแข็งแรงของดิถีกับบริวาร  (Read 5317 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจารย์ใหญ่ครับ
ดิถีเป็นไม้อิกแข็งแรง เกิดในฤดูไม้และยังนั่งบนน้ำด้วยดิถีจึงยิ่งมีกำลัง ในขณะที่มีบริวารแถวปี เป็น 7/9 ซึ่งได้ไปกำเนิดดินในดวงที่เป็นลาภลักษณะอย่างนี้
ผมสงสัยว่า เวลาที่ดิถีแข็งแรง และมีบริวารที่เป็นอสูรก็แข็งแรงด้วย
1. ธาตุสำคัญจะยังเป็นธาตุที่ดิถีถ่ายเทหรือตัวลาภ  หรือว่าจะเป็น
2. ธาตุสำคัญจะเป็นตัวที่มาควบคุมอสูรครับ
3. หากราศีล่างเดือนปะทะกับหลักปีในดวง การส่งเสริมดิถีของฐานเดือนก็จะสะเทือนไปด้วยใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ คิดว่าคำถามคงไม่ขัดกับกฎของเวปกระมังครับ ขออภัยล่วงหน้าถ้าผิดกฎครับ

Moodam

เรียนถามอาจารย์ใหญ่ครับ
ขอเพิ่มข้อสงสัยดังนี้ครับ
4. ในดวงที่มีไตรภาคีเกิดขึ้นจากปีจร หรือวัยจรก็ตาม เช่น อิ๊ง โ่ง่ว สุก พวกไตรภาคีนี้จะไปส่งเสริมธาตุไฟราศีบนแต่ในกรณีที่ไม่มีธาตุไฟราศีบนในดวง แล้วจะมีผลต่อธาตุดินราศีบนในดวงด้วยหรือไม่ครับ
5. อาการแสดงออกของราศีบน เช่น ไฟ น้ำ หรือ ทอง ก็แล้วแต่ เมื่อเทียบกับ ราศีล่างที่มีไตรภาคีนั้น ๆ อันนั้นจะเป็นผลมากกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
แถวปี เป็น 7/9 ซึ่งได้ไปกำเนิดดิน

กรุณาตรวจสอบด้วย

7/9 ทองกำเนิดน้ำ

Moodam

เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
คือว่า ผมพิมพ์เรียงใจความผิดไปครับ ตั้งใจจะพิมพ์ว่า ดินซึ่งเป็นลาภของดิถีก็ได้ไปให้กำเนิด 7/9 ที่เป็นธาตุทอง ถามไปถามมาคิดว่า ผมพอจะได้คำตอบจากคำถามนี้แล้วครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ผมยังรบกวนขอคำตอบสำหรับข้อ 3-5 อยู่ครับ

fengshui

3. ใช่ครับ

4. เป็นหลักธรรมชาติของธาตุอยู่แล้วครับ

5. หากระบุถึงบทบาท จะให้ความชัดเจนที่ราศีบนครับ

Moodam

ขอบคุณอาจารย์ครับ

fengshui

ยินดีครับ