29 มี.ค. , 2024, 06:31:07 am

Author Topic: การปรับธาตุสำคัญ  (Read 4873 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
การปรับธาตุสำคัญ
« on: 07 ต.ค. , 2009, 01:17:10 pm »
เรียนซือเฮีย
1. หากธาตุสำคัญ คือธาตุไฟ การปรับธาตุสำคัญตามที่ได้เรียนมา คือหันหัวนอนทิศใต้,
ตั้งพระพิงทิศใต้ และใส่เสื้อแดง เป็นต้น ถูกต้องไหมครับ

2. การเปลี่ยนชื่อจริงไทย หรือชื่อจีน เพื่อให้มีอักษรที่สื่อความหมายถึง "ไฟ" เช่นชื่อ อัคนี, อาทิตย์ เป็นต้น
จะเป็นการช่วยปรับธาตุสำคัญได้มากน้อยแค่ไหนครับ

3. ช่วยลำดับความสำคัญ (ตั้งพระ, ปรับหัวนอน, สีเสื้อ, ชื่อ หรืออื่น ๆ ) เพื่อปรับธาตุสำคัญ ว่าสิ่งใดเห็นผลได้มากไปหาน้อย

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การปรับธาตุสำคัญ
« Reply #1 on: 09 ต.ค. , 2009, 02:06:54 am »
1. ถูกต้องครับ

2. มีผลน้อย

3. หัวนอน ที่นั่ง ตั้งพระ ได้ผลดี

สีเสื้อ ชื่อ ได้ผลน้อย

peerasit

• Jr. Member
  • **
« Reply #2 on: 15 ต.ค. , 2009, 08:55:46 am »
ขอบคุณครับซือเฮีย ผมขอสอบถามเป็นความรู้เพิ่มเติม คือ
1. การตั้งพระพิงทิศใต้ จะตั้งพิงกี่องศา หรืออยู่รหัสราศีใด เช่น 3/ หรือ /7 หรือ 4/
เนื่องจากรหัสราศีที่แจ้งเป็นธาตุไฟหมด จะพิจารณาจากสิ่งใดเลือกรหัสราศีที่เหมาะสมครับ

2. ถ้าจะตั้งพระพิงทิศใต้ ตามฤกษ์นี้คือ วันที่ 16 ต.ค. 52 เวลา 13.00-14.59 น. ถือ
เป็นฤกษ์ที่ดีมากน้อยเพียงใดครับ (หากไม่เหมาะสม ขอโทษด้วยครับ)

3. เมื่อได้มีการตั้งพระตามฤกษ์ที่กำหนดไว้ สามารถติดตามการเปลี่ยนแปลงได้ภายใน
กี่วันครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 16 ต.ค. , 2009, 02:03:58 am »
1. ตั้งแล้ว ไม่ถูกดวงภาคี  + บทบาทของดาว

2. เป็นวันก้าวหน้าคือดี แต่ห้ามเป็นอสูรทิศตั้ง และหลังบ้าน และห้ามชงปีเกิดบุคคล

3. ปกติวัดผล 100 วันครับ