19 เม.ย. , 2024, 03:42:01 am

Author Topic: หาที่ตั้งรูปไหว้คุณพ่อ  (Read 4819 times)

chaiyapongv

• Newbie
  • *
หาที่ตั้งรูปไหว้คุณพ่อ
« on: 23 ต.ค. , 2009, 12:00:25 pm »
เรียนอาจารย์

อยากทราบทิศในการวางรูปคุณพ่อกับกระถางธูป ว่าพิงไว้ทิศไหนดีครับ
คุณพ่อเกิดปีวอก ผมสามารถแผื่อทิศให้คุณแม่ได้ไหมครับ
คุณแม่เกิดปีระกา ครับ
จุดที่วางควรเป็นจุดที่เป็นมงคลของบ้านใช่ไหมครับ มีข้อห้ามหรือเปล่าครับ

อาจารย์เคยเจอกรณีพี่น้องอยู่คนละบ้านแล้วแยกกระถางไหว้    แล้วเกิดมีอันต้องเอากับมารวมกระถางกัน
ทำได้หรือไม่ครับ มีข้อห้ามหรือเปล่า

ขอขอบคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หาที่ตั้งรูปไหว้คุณพ่อ
« Reply #1 on: 23 ต.ค. , 2009, 02:40:53 pm »
พิงได้ 2 ทิศคือ ตะวันตก กับทิศเหนือ
ดูรายละเอียดได้จาก Fengshui Tips 1 ในท้ายเล่ม ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552

จุดที่วางที่สำคัญคือ ต้องเป็นทิศที่สอดคล้องกับดวง และเป็นองศาที่ดี
ของบทบาทดาว 9 ยุค
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

.....

เคยครับ

และกระทู้เก่า ๆ ก็มีเรื่องทำนองนี้เช่นกันครับ