20 เม.ย. , 2024, 04:54:07 am

Author Topic: ถ่ายเทหรือลาภดีกว่ากันครับ  (Read 3978 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ขอเรียนถามดังนี้ครับ
1. ตัวซี่ จริง ๆ แล้วสามารถนำมาใช้ในฤกษ์ธาตุจักรวาลได้หรือไม่ เห็นเคสมีเพื่อนสมาชิกที่นำตัวที่ตกตำแหน่ง ซี่มาใช้ แต่อาจารย์ไม่ได้กล่าวถึงครับ
2. ลัคนามีตัวสุก ปีหน้าจรเป็นเอี๊ยง และมีการตั้งโต๊ะหรือหัวเตียงเป็นโง่ว สามารถสร้างความผูกพันกับดวงในช่วงหนึ่งปีได้หรือไม่ครับ
3. ในดวงพิเศษแบบสามธาตุที่ไม่ต่อเนื่อง โดยมีตัวกำเนิดและดิถี แล้วก็มีตัวลาภ ซึ่งศิษย์พี่ได้เคยแนะนำว่าต้องการตัวเชื่อมมาช่วยตัวลาภนี้
ความจำเป็นกับการช่วยตัวลาภนี้ เมื่อเทียบกันระหว่าง ตัวให้กำเนิดตัวลาภ กับการเสริมให้มีไตรภาคีเป็ีนฐานแก่ตัวลาภ  วิธีไหนจะเป็นผลดีกว่ากันครับ
4. เวลาไตรภาคีประกอบกันซึ่งเป็นลาภมาแต่มีราศีบนเป็นคู่ธาตุดิถีมาด้วย จะแก้ไขอย่างไรดีครับ เพราะเกรงว่าอาจจะได้แต่สุดท้ายไม่ได้ ตามที่อาจารย์ใหญ่ได้เคยสอนไว้ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช้ได้ แต่ราศีบนต้องเป็นตัวไม่ดี
    *** อธิบายแล้วในหนังสือการหาฤกษ์ระบบธาตุจักรวาล

2. ไม่ได้ เพราะไม่ได้เป็น 4 หลักพื้นดวง

3. ให้ย้อนดูอดีตว่าตัวไหนดีกว่ากัน

4. ไม่มีทางแก้ครับ

Moodam

• Full Member
ขอบคุณมากครับ อาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ