28 มี.ค. , 2024, 04:57:47 pm

Author Topic: หน้าบ้านหันตะวันออกเฉียงเหนือ อิงตะวันตกเฉียงใต้ ดวงจึนปี 2553 ถูกชง  (Read 11108 times)

prakit

• Newbie
  • *
เรียนถามอาจารย์ จากหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2553 อ่านดูแล้วเป็นปีที่ไม่ค่อยดีสำหรับบ้านที่ผมอยู่ และตัวผมเอง
คือ หน้าบ้านที่ผมอยู่ หันทิศตะวันออกเฉียงเหนือที่ 50องศา อิงทิศตะวันตกเฉียงใต้ ผมจะแก้ตามหนังสือโดย

1 เอา กั๊วดาว9 แปะหน้าบ้าน และดาว1แปะที่ประตูหลังบ้าน ประตูห้องนอนที่อยู่โซนหน้าบ้านเมื่อวัดจากศูนย์กลางบ้านจะอยู่ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ เมื่อเปิดประตูจะหันไปด้านหลังบ้านตะวันตกเฉียงใต้จะแปะ กั๊วหมายเลขอะไรครับ เลข 1จะถูกต้องไหมครับ

2 บ้านเป็นตึกแถว2ห้องกว้างห้องละ 5เมตร วัดจากจุดกลางบ้านประตูหน้าบ้าน แบ่งเป็น2ประตู ทั้ง2ประตูกินระยะจากทิศ เหนือถึงทิศตะวันออก ชอบเปิดประตูฝั่งขวา จะเอากั๊ว 9 แปะที่กลางระหว่าง2ประตูดีไหมครับ

3 กั๊วดาวจากหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 เอามาใช้ได้ไหมครับ

4 ผมผูกดวงจินโป๊ยยี่ ฐานวัน 9 / 9 เป็นวันวอก ปีเกิด2508 มะเส็ง ถือว่าชงไหมครับกับปีเสือนี้ ภาคีจากฐานปีช่วยได้ไหม อ่านจากหนังสือ กรณีถูกปะทะให้ตัดตามรอยปะพกติดตัวจนถึง 4กพ 2553 แล้วค่อยถอดออกทิ้งไว้ในลิ้นชัก ถูกต้องไหมครับ

กรณีถูกชงของผมนี้จะเป็นเรื่องอะไรครับ ผมดูตามดวงไทย ผมลัคมิถุน ราหูเป็นกาลีวันเกิด ปีนี้ผมย่าง 46 ราหูจรอยู่ธนู เล็งลัคนาและเป็นกาลีจรในปี 2553นี้ คิดแล้วให้เป็นกังวลครับขอบคุณอาจารย์ที่แนะนำครับ
« Last Edit: 28 ธ.ค. , 2009, 03:19:28 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

ประตูหลังบ้านไม่ค่อยจำเป็นนัก แต่จะป้องกันไว้ก่อนได้

การกำหนดทิศประตูให้ศึกษาจากหน้า 84 ครับ

2. เลือกติดวงกบเหนือประตูที่ใช้งานบ่อยจะดีกว่าครับ

3. ต้องใช้กั้วดาวจากในหนังสือครับ เพราะผ่านพิธีตามฤกษ์ยามมาแล้ว

4. หลักเดือน /9 ชงครับ 

แต่หากเกิดยาม /12  จะภาคีกับปีขาล /3 ไม่ชงครับ

ถูกต้องครับ

ทางเราไม่มีความชำนาญดวงไทยครับ

ชงเกี่ยวกับเรื่องใด ดูหน้า 104 ครับ

prakit

• Newbie
  • *
ขอรบกวนอาจารย์อีกรอบครับ เพิ่งไปผูกดวงมา ตามข้างล่างครับ ดวงผมถูกชงไหมครับ       

ยาม  ดิถี  เดือน ปี

3  9  6  2
              _  _  _  _
              7  9  4  6 

มะเมีย  วอก  เถาะ  มะเส็ง 

fengshui

prakit

• Newbie
  • *
บ้านที่ผมอยู่ที่ว่ามา ส่วนมากจะปิดประตูหน้า เดินเข้าออกประตูหลังเป็นส่วนมากครับอาจารย์มีข้อแนะนำไหมครับ

การพลิกฟูกห้ามไหมครับ เพราะฟูกมีข้อบำรุงรักษาให้พลิกทุกเดือน ไม่งั้นมันจะยุบ

fengshui

ส่วนมากจะปิดประตูหน้า เดินเข้าออกประตูหลัง

*** ในทางชัยภูมิ ถือว่าไม่ถูกต้อง จะมีคนให้ร้าย ประกอบกับปีนี้ ควรใช้ประตูหลังให้น้อย

การพลิกฟูก

ตามหลักวิชาจะต้องดูฤกษ์  โดยเฉพาะกรณีหญิงตั้งครรภ์

prakit

• Newbie
  • *
ยังมีอีกกรณี คือหลังบ้านเป็นพื้นที่กว้าง พ่อผมทำเป็นโกดังเก็บมันสัมปะหลัง จะเริ่มซื้อเก็บตั้งแต่มกราคาไปจนมีนาคมเพื่อเก็บสินค้า และจะเอาออกมาใช้ช่วงปลายปี เวลาเอามาเก็บ หรือมาเอาไปใช้จะใช้รถแทรคเตอร์มาตักเอา ประเด็นนี้ อาจารย์มีคำแนะนำไหมครับ

จะไม่ให้ใช้ประตูหลังคงเป็นไปได้ยากเพราะจอดรถหลังบ้าน แล้วขับรถอ้อมทางด้านซ้ายของบ้านออกประตูรั้วที่ขนานกับประตูบ้านครับ

fengshui

ไม่ได้ห้าใช้ประตูหลัง  แต่ให้ใช้น้อยลง และใช้ประตูหน้ามากขึ้น

ส่วนการกระทำใด ๆ ที่ต่อเนื่องมาโดยตลอด ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

แต่ถ้า เว้นระยะไปเป็นเดือน แล้วมาเริ่มต้นใหม่ โดยไม่ดูฤกษ์ จะส่งผลร้ายครับ

prakit

• Newbie
  • *
ต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ เพราะพอถามประเด็นหนึ่งจบก็หาห้วข้อใหม่ได้เรื่อยๆครับ

คือบ้านหลังนี้สร้างเสร็จมาได้ประมาณ 2ปี ตอนนั้นถ้าสร้างบ้านใหม่ จะต้องเลื่อนให้ห่างจากถนนเข้าไป3เมตร บ้านผมเลยมีลานหน้าบ้านกว้างขวางมาก แต่ที่มุมทิศตะวันออกด้านหน้าบ้านริมถนนบนทางเดินเท้ามีต้นพยาสัตบันที่เทศบาลปลูกไว้ เทศบาลได้ตัดกิ่งก้านไม่ให้รบกวนสายไฟฟ้า ปะปาก็มาขุดวางท่อรบกวนรากจนต้นนี้โทรมมากเมื่อดูเทียนกับต้นที่อยู่ถัดไปจะเห็นต่างกันได้ชัด ผมคิดว่าอีกไม่นานต้นไม้คงจะยืนต้นตาย จะเอาอย่างไงกับมันดีครับ

ผมคิดว่าจะเอาต้นเก่าออกแล้วเอาต้นดอกหอมเช่นบุหงาส่าหรี หรือบางทีก็อาจเป็นลีลาวดีมาลงแทน แต่มันคงอีกนานจนเลยตรุษจินนู้น
ถ้าผมขุดต้นเก่าออก เอาต้นใหม่ลงปลูกแทนหลังตรุษจีน53นี้จะได้ไหมครับ มีผลต่อบ้านหรือคนในบ้านไหมครับหรือต้องทำก่อนตรุษจีนครับ

fengshui

การเปลี่ยนปี ไม่ได้นับที่ตรุษจีน จะนับที่ 4 กพ. โดยประมาณ

ดังนั้น หากจะเปลี่ยน ต้องดูฤกษ์กระทำก่อน 4 กพ.ครับ

prakit

• Newbie
  • *
แล้วการแปะกัวเลือกวันไหนดีครับ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ วันที่9มค53 13.30-14.30น. และวันที่ 21มค53 13.30-14.30

หรือวันที่ 5กพ ดีครับ ตามหนังสือ เดือน กพ.ดาว5 จรอยู่หน้าบ้านครับ

fengshui

9 มค. และ 21 มค. ฤกษ์เท่าเทียมกันครับ

หากมีโอกาส ควรทำก่อน 4 กพ. ครับ

prakit

• Newbie
  • *
ในกรณีที่จะซื้อ TVขนาดสัก 46นิ้ว เข้าบ้านหลังนี้ จะต้องดูฤกษ์ หรือมีข้อห้ามไหมครับอาจารย์

fengshui

ไม่ต้องดูฤกษ์

แต่หากจะเจาะยึดผนัง ต้องดูครับ