23 เม.ย. , 2024, 07:49:26 pm

Author Topic: การเลือกองค์พระตั้ง  (Read 3249 times)

kiat

• Newbie
  • *
การเลือกองค์พระตั้ง
« on: 13 ม.ค. , 2010, 07:38:37 am »
เรียน ท่านอาจารย์
    ตามที่ได้พบท่านอาจารย์ ที่ฮูลิน โดยแนะนำผมตั้งพระ เพื่อปรับธาตุสำคัญ คือธาตุไฟ จึงขอคำแนะนำเพิ่มเติมว่า
ควรเป็น พระปางใด, พุทธลักษณะองค์พระ และขนาดหน้าตักเป็นอย่างไร  ที่เหมาะสมครับ ซึ่งตอนนี้ผมกำลังดู
พระพุทธชินราช เนื่องจากมีซุ้ม จึงขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากท่านอาจารย์

ขอบคุณครับท่านอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเลือกองค์พระตั้ง
« Reply #1 on: 15 ม.ค. , 2010, 04:14:04 am »
ประเด็นสำคัญอยู่ที่ทิศเป็นหลักครับ
ต้องพิงทิศใต้ ราศีใดต้องดูความเหมาะสมกับดวง

พระพุทธชินราช รูปทรงโดยรวมเป็น 3 เหลียม ก็คือธาตุไฟ
แต่ประเด็นนี้มีบทบาทน้อยครับ